Tửu Quán \"Hải Trắng\" Nơi tán ngẫu của bạn bè! - Tâm sự buồn vui

Trả lời: Tửu Quán

Àh, cái này phần cao lương mỹ vị nằm ở chỗ \"bạn gái\" thôi, chứ các món trên chỉ là làm nền thôi. Món này mình thảo theo yêu cầu của \"thực khách\" nên cũng hơi sơ sài, không phải món tủ he he, đang muốn có thời gian để viết món chả mực. Ực à, nghĩ tới mà thèm quá, chỉ tội mắc.
:evil: :evil: :evil: :evil: :evil:

Tui đồng ý với ý kiến của Bác đó. Có người đẹp một bên thì khỏi cần ăn cũng đã hứng rồi.
À mà tui biết một nhà hàng bia Mông Cổ, rất lạ và rất sạch sẽ, lịch sự nữa. Toàn là những em đẹp thôi, đi tiếp khách ở đó thì khỏi chê luôn.:woohoo:
Bác nào ở Sài Gòn thì ghé 40 Đặng Văn Ngữ thì sẽ biết. HOhHoh

bác xem có tổ chức đi anh em ở hà nội hưởng ứng ngay:woohoo: nghe bác miêu tả món ăn ngon quá thấy mà thèm:P

Trả lời: Tửu Quán \"Hải Trắng\" Nơi tán ngẫu của bạn bè! - Tâm sự buồn vui

chậc chậc... nghe bác vov_hoang quảng cáo nhà hàng bia Mông Cổ bên 40 Đặng Văn Ngữ quá, chắc nghỉ kì này phải ghé ăn thử mới đc! :woohoo:

Hí hí. Sorry anh em, mình vớ được \"mánh\" dưới Hạ Long rồi, hẹn anh em sau 30/4 nhé

CHẢ MỰC ơi! ta đến đâyyyyyyyyyyyy!!!!!!!!!!!

GTuan viết:
khà khà, không biết ở đây có bác nào thử món thịt chuột chưa, cái này thịt chó phải gọi = ...
món cái này làm được nhiều món ngon lắm đó, hấp chuột ép lá chanh, chuột rang xả ớt, chuột xào lăn, chuột nướng......
nhiều lắm thôi không kể nữa kể ra thèm quá trời luôn:laugh:
mà ở chỗ bác katonia còn có món chuột nướng nguyên con còn cả đầu và đuôi ăn với cọng bèo Nhật Bản đó. hic hic ăn nóng ngon lắm đó khi nao có dịp vào đấy tiếp phải đi ăn thôi hihi
GTuan ở đâu vậy cậu ơ HN ko hôm nào ae đi ăn chuột đê...:P
mà có ae nào thích món này ko vậy ta

mình đang bận làm đô án quá, chắc tháng nữa là xong được, cũng máu món này lắm mà chưa có dịp thưởng thức. Nếu cậu biết quán nào hay thì cùng đi nhé

Mình được cái liều, nghe ae bàn cũng thấy bùi tai quá. Hôm nào đ/c nguyennamvbc dẫn ae đi offline cái đi.

Sorry nhe, danh phai viet Tieng viet khong dau, o day minh khong co bo go.
Nghe den an nhau la thay suong roi. Hom nao di thi goi anh em voi nhe.

để xem các ae khác thế nào nhé, cuối tháng 5 cũng đc đó. có ai ở HN lên tiếng đi các bác để ae tiện rủ nhau offline một buổi:laugh:

Không biết tửu quán có món lươn không?
Nếu chưa có thì tiểu đệ bày món xem các sư huynh đệ ta cùng bàn luận
Món lươn :
Bài 1: Cách làm lươn
Con lươn thì chắc ai cũng biết, nhưng cũng có một số ngưồi ko ăn được. Nếu vậy thì hơi bị tiếc đấy nhé vì thịt lươn mát, lành tính, mềm hơi dai, chỉ có lằn xương sống nên ăn ko bị mắc cổ.
Lươn mua về nhà tự làm là ngon nhất ( nếu biết làm). Cho lươn còn sống vào 1 cái thau nhỏ lấy thêm một cái rổ úp lại và dằn lên đó một vật nặng. Chế dấm vào thau cho lưon lội, quẫy, rồi chết dần như thế máu lươn sẽ giữ được nhiều, thịt ngọt hơn. Đồng thời giấm cũng sẽ lànm lươn sạch nhớt. Khi lưon chết thì lấy ra cắt cổ, mổ bụng bỏ ruột, rút bỏ 2 sợi chỉ tanh màu đỏ nâu ở 2 bên ngạnh cổ. Rữa sạch, cắt khúc lớn nhỏ tùy theo món ăn
Bài 2: Cháo lươn khoai môn
1kg luơn cở 3 con. 6 người ăn đấy nhé
Lấy một nắm nếp + 2 nắm gạo, vo sạch cho nhiều nước nấu với xương luơn + chút muối.
Khoai môn 2 kg, lựa cả 2 loại: To - bột, và nhỏ - dẻo. Rữa sạch bỏ vào nồi luộc chín với 1 chút muối. Sau đó gọt vỏ cắt miếng vừa ăn, để riêng
Luơn làm sạch đoạn đầu lóc xương, xé thịt miếng, đoạn đuôi cắt khúc 5 phân ướp gia vị, tỏi, xả băm. Xào lên thật thơm để riêng ra thố.
Cháo nhừ thì bỏ khoai vào nấu một lúc, nhựa khoai sẽ tươm ra làm đặc cháo lại, đừng để đặc quá, nêm gia vị vừa ăn.
Múc cháo ra tô, xúc thịt lươn để lên, một chút hành ngò,tiêu, giá sống. Thịt lươn chấm với nước mắm thấm ( xào tỏi xã băm cho thơm +nứoc mắm sống + ớt hiểm cắt lát mỏng+chút bột ngọt và đường)
Tây Thi thì khoái cắt khúc gặm đã hơn.
Ngoài ra luơn có thể nấu với đậu xanh, nhưng như vậy sẽ ko đậm đa bằng nấu khoai môn, cứ thử đi sẽ biết.

Còn nhiều món nữa vì bữa nay từng đó món là các huynh đệ cũng thấy thèm rùi...
Thực sự tiểu đệ cũng mới chỉ ăn món lươn xào và cháo lươn thui

liemcoi viết:
Không biết tửu quán có món lươn không?
Nếu chưa có thì tiểu đệ bày món xem các sư huynh đệ ta cùng bàn luận
Món lươn :
Bài 1: Cách làm lươn
Con lươn thì chắc ai cũng biết, nhưng cũng có một số ngưồi ko ăn được. Nếu vậy thì hơi bị tiếc đấy nhé vì thịt lươn mát, lành tính, mềm hơi dai, chỉ có lằn xương sống nên ăn ko bị mắc cổ.
Lươn mua về nhà tự làm là ngon nhất ( nếu biết làm). Cho lươn còn sống vào 1 cái thau nhỏ lấy thêm một cái rổ úp lại và dằn lên đó một vật nặng. Chế dấm vào thau cho lưon lội, quẫy, rồi chết dần như thế máu lươn sẽ giữ được nhiều, thịt ngọt hơn. Đồng thời giấm cũng sẽ lànm lươn sạch nhớt. Khi lưon chết thì lấy ra cắt cổ, mổ bụng bỏ ruột, rút bỏ 2 sợi chỉ tanh màu đỏ nâu ở 2 bên ngạnh cổ. Rữa sạch, cắt khúc lớn nhỏ tùy theo món ăn
Bài 2: Cháo lươn khoai môn
1kg luơn cở 3 con. 6 người ăn đấy nhé
Lấy một nắm nếp + 2 nắm gạo, vo sạch cho nhiều nước nấu với xương luơn + chút muối.
Khoai môn 2 kg, lựa cả 2 loại: To - bột, và nhỏ - dẻo. Rữa sạch bỏ vào nồi luộc chín với 1 chút muối. Sau đó gọt vỏ cắt miếng vừa ăn, để riêng
Luơn làm sạch đoạn đầu lóc xương, xé thịt miếng, đoạn đuôi cắt khúc 5 phân ướp gia vị, tỏi, xả băm. Xào lên thật thơm để riêng ra thố.
Cháo nhừ thì bỏ khoai vào nấu một lúc, nhựa khoai sẽ tươm ra làm đặc cháo lại, đừng để đặc quá, nêm gia vị vừa ăn.
Múc cháo ra tô, xúc thịt lươn để lên, một chút hành ngò,tiêu, giá sống. Thịt lươn chấm với nước mắm thấm ( xào tỏi xã băm cho thơm +nứoc mắm sống + ớt hiểm cắt lát mỏng+chút bột ngọt và đường)
Tây Thi thì khoái cắt khúc gặm đã hơn.
Ngoài ra luơn có thể nấu với đậu xanh, nhưng như vậy sẽ ko đậm đa bằng nấu khoai môn, cứ thử đi sẽ biết.

Còn nhiều món nữa vì bữa nay từng đó món là các huynh đệ cũng thấy thèm rùi...
Thực sự tiểu đệ cũng mới chỉ ăn món lươn xào và cháo lươn thui
BÁC ĐÚNG SÀNH ĐIỆU LUÔN......

Quán này chưa có món lươn.
Lý do: Chủ quán rất sợ những con gì vừa trơn, vừa ngọ ngậy.
Nhưng ăn lươn thì không chê bao giờ.:P :P :P :P
Nếu như thực khách mà có yêu cầu, bản quán cũng sẽ nghiên cứu thêm.
Món này có thể dùng để ăn giã rượu hay khai vị nhỉ, Đầu bếp Liemcoi?!

chẹp chẹp :woohoo: anh em yêu cầu chủ quán cho ngay món Lươn vào menu của bản quán.
và bác chủ quán K43IHERE nên tuyển ngay đầu bếp Liemcoi ngay đi cho anh em tụi này còn thưởng thức những món mới chứ! :laugh:

hasnutma viết:
chẹp chẹp :woohoo: anh em yêu cầu chủ quán cho ngay món Lươn vào menu của bản quán.
và bác chủ quán K43IHERE nên tuyển ngay đầu bếp Liemcoi ngay đi cho anh em tụi này còn thưởng thức những món mới chứ! :laugh:
Cô bé xinh que'....:blush:

Katatonia viết:
K43IHERE viết:
Món ăn ngon, ngoài cách chế biến phải ngon, thì người chế biến cũng phải khéo léo đưa người ăn nhập hồn vô đó. Hì hì
Theo mình món mà 1 trai 1 gái ăn xong rồi hú hí chỉ có:
- Nầm dê nướng
- Uống cùng rượu \"Ngọc\"
- Kèm chuối xanh, đinh lăng
và phải do đích thân người con gái làm, trong căn nhà gỗ nhỏ giữa rừng thông. He he
ăn xong ta làm món \"gỏi\" bạn gái là ngon hết ý bác nhẩy!:woohoo:
Đúng rồi đồng chí Katatonia ạ, món này là ngon nhất. Tôi hoàn toàn đồng ý. :lol: :woohoo: :woohoo: :woohoo: :woohoo:

Back
Bên trên