Lò tầng sôi

Trả lời: Lò tầng sôi

em mệt với bác Huynh quá rùi! Bác không biết thì đừng có phat biểu lung tung. ở Tân Uyên, hiện tại nhà máy chỉ chạy với công suất tiêu thụ hơi là 2,5 T/h. Vì thế mới chạy dăm bào được. Người ta đang tiến hành lắp đặt, nâng cao công suất nhà máy, dự kiến sang quý 4 sẽ hoàn thành.Lúc đó mới chạy hết công suất lò. Bác cho là nhà đầu tư NGU hay sao mà không biết những điều bác nói chứ.
Lò của TQII không siêu nhưng tự động nạp than và không phải có người đứng chỉnh chiết áp cấp liệu.
Tui phát biểu về lò BH là hoàn toàn chính xác. Cái gì hay thì phải học hỏi, cái gì chưa tốt thì phải khắc phục, thế thôi.
Bác bảo HB nghiên cứu lò tầng sôi???
Nói cho bác biết, khi lắp hệ thống cho NM ĐƯỜNG BIÊN HÒA cty tui cũng có 1 gói thầu đó. Còn TQII đã bắt đầu làm về lò Tầng Sôi từ năm 2004. Tính đến nay đã làm được gần 20 cái, từ bắc vào nam.
Thỏa mản chưa Bác!

Bac DinhLong ơi làm gì mà nóng tính thế!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Bác lại hiểu nhầm Lehuynh roi. Tôi nói BH nghiêng cứu ở đây là tìm hiểu để ưng dụng lò tầng sôi để đốt than, chư Cty CP Đường BH chỉ đơn thuần là Cty chế biến đường và phụ phẩm ngành đường ( Trong Giấy phép đăng ký KD)theo link: www.bhs.vn
Hơn nữa từ đầu bac đã xác định không có ks nhiệt thì làm gì mà biết gì mà nghiên với cứu lò.
Còn việc TQII lắp đặt một gói thầu tại lò hơi của Cty Đường BH, cái này để tui check lại. Không biết đình biết lắp đặt gói thầu nào không vậy?????

Goi Bac Long

Tui kha ranh lo hoi BH (da di tham quan khong duoi 3 lan) nhung co mot so thong tin duong nhu bac noi khong chinh xac (hay muon ke theo ...) :
1/ TQ lam gi co goi thau lap dat o do ? Chi co goi thau sua chua ma cuoi cung phai ...bo cua chay lay nguoi !!!
2/ Xin Bac chi cho chieu tu dong nap lieu ma khong can van chiet ap nhu o BH. Tui da di Trung Quoc, An Do tham quan ve lo nhung ho cung chua giai quyet van de nay. Tui cung da tung trao doi voi thay cua ong ( Thay Quang) nhung cung chi dung o mo ly thuyet chu chua thuc te. Neu bac co thong tin, xin chi de tho giao
3/ Bac Long chi co mat o BH trong giai doan chay thu lo ( # 3 ngay) nen duong nhu khong biet nhieu ve HT tai BH, Bac dung thong tin khong chinh xac lam anh em khac hoc nham : HT do muc cua BH la capacitor chu khong phai motor gia ca. HT dieu khien tai lo BH la do Cong Ty Vinh Tri tu suy nghi va thiet ke. Vì la lan dau nen con nhieu viec phai PDCA lam.

Tui cung duoc biet Bac Long con rat tre, viec khong biet la ... binh thuong. Can nhat la phai co dau oc cau tien, hoc hoi, quanh bac con nhieu dai thu lam do !!!

bác nhầm rồi. em nói bên TQII có làm một thầu là phần lắp đường ống, (cụ thể thì em cũng không rõ vì khi đó em chưa vào công ty).
1) Bác Testing nhắc thì em cũng xin ghi nhận, thực ra em cũngng rất cầu tiến chứ!Có thảo luận thì có mâu thuẩn nhưng là để học tập thêm thôi chứ.
2) Bác nói về ht tự động ở BH cũng khá chính xác. Và bên em cũng đã có ý định đưa đề bài cho họ hoàn thiện phần tự động hóa cho lò tầng sôi.
3)Để lò tự động cấp than và không cần chỉnh chiết áp, em đã làm được nên mới giám nói chứ. Nhưng tính tổng quát thì vẫn chưa làm được. Bởi thế em mới đưa đề tài ra để mọi người cùng thảo luận:
Phương pháp của em như sau, mong các bác chỉ giáo:
- đối với lò tầng sôi: đảm bảo nhiệt độ lớp sôi trong giới hạn cho phép từ 800-980 độ, tùy loại than.
- lấy tín hiệu nhiệt độ lớp VLS làm tín hiệu so sánh và điều chỉnh cấp liệu.
- Lấy thông số cột áp, lưu lượng gió cấp 1 làm thông số hiệu chỉnh công suất lò. Thực ra thì đối với từng loại quạt ta tạm xem cột áp và lưu lượng có quan hệ tuyến tính trong phạm vi nhỏ.
Với các đại lượng trên, sau thời gian căn chỉnh lấy thông số ta hoàn toàn có thể xác định được mức liệu giới hạn cấp vào lò...
Cơ chế tự động sau khi đã căn chỉnh sẽ như sau:
- Đặt mức nhiệt độ thấp và cao cho lớp VLS
- Than cấp vào lò, nhiệt độ lớp VLS tăng nhẹ từ giới hạn thấp đến giới hạn cao.
- Khi nhiệt độ lớp VLS đạt max thì hệ thống cấp liệu dừng, lớp VLS vẫn tiếp tục tăng thêm vài độ rồi giảm.
- hệ cấp liệu sẽ hoạt động tiếp khi nhiệt độ lớp VLS giảm qua mức max đã đặt.
- Như vậy, ta có nhiệt độ lớp VLS sẽ giao động biến thiên theo dạng hình sin quanh giá trị cân bằng.
- Mức than cấp vào lò theo công suất hộ tiêu thụ, có 2 trường hợp:
+ lò chạy vượt công suất trong khoảng thời gian ngắn thì hệ thống rơle áp suất cho phép ngừng toàn bộ hệ thống.
+ lò vượt công suất trong thời gian dài thì giảm công suất quạt, qua cảm biến, mức liệu sẽ giảm khi cấp vào băng tải.
Thưa các BÁc: phần tự động trên vẫn chưa mang tính khái quát nên mong các bác chỉ giáo. Nếu ta có được một bảng thông số giữa các đại lượng liên quan thì có thể tiến hành lập chương trình quản lý cấp liệu hoàn chỉnh.

Nếu có điều gì phật ỳ bác Long thông cảm nhé vì sự thật vẫn là sự thật.heheeeeeeeee

Ý tưởng của bác Long không mới, thực tê thì chưa có lò nào ở VN có. Được biết lò của BH đã có program phần này trong SCADA hơi khác một chút so với ý tưởng của bac LOng, tuy nhiên chưa chạy được vì chưa có tím ra thông số đầy đủ (thông số PID) để nạp vàp cho chạy auto phần này. Tuy nhiên sự đời không đơn giản như thế để tìm ra instrument đo áp suất buồng lò trong đều kiện nhiệt độ như vậy thì Po\' tay.
Tuỳ theo nhu cầu công nghệ sử dụng hơi (bác Long cho là hộ sử dụng) nên mỗi lò hơi có việc vận hành auto theo chỉ tiêu nào.
Được biết ở BH hơi siêu nhiệt (24kg/cm2) của lò câp cho Turbine 3.000KVA sau đó hơi thứ sau turbine (1.5kg/cm2) này mới sử dụng vào việc luyện đường. Nên tui nghĩ bản thân họ biết nên auto cái nào. Vì turbine phát điện giá trị không nhò, Cty lớn công nghệ phức tạp thì việc ngừng điện đột xuất là chuyện nghiêm trọng. Không như cái lò cỏn con 2-3tấn hơi /giờ muốn chạy muốn ngừng tuỳ thích.

1- Còn việc TQII có gói thầu lắp đặt ống lò ở BH thì chặt đầu tui (tui đều tra rồi)
2- Bac Long có thời gian tiếp cận cái lò ở BH 3 tháng thì tui bỏ điễn đàn này luôn (tin theo Testing)
3- Ai có lò hơi tầng sôi muốn cải tạo thử nghiệm nạp liệu tự động( auto feedder) Xin liên lac bác Long

BÁC NGUYỄN HỮU HOÀNG (KATATONIA) NÀY TỆ QUÁ!CHỈ SUỐT NGÀY ĐÍA NGƯỜI KHÁC THÔI. BÁC NÊN DÀNH THỜI GIAN MÀ NGHIÊN CỨU CÁI ĐỀ TÀI ÉP BÃ MÍA THÀNH NHIÊN LIỆU ĐỐT ĐI. CÒN BÁC MUỐN THAM QUAN THÌ NÊN LIÊN LẠC BÁC NAM BÊN CTY CỔ PHẦN NỒI HƠI VIỆT NAM ẤY.:angry:

Định từ giả điễn đàn mà máu nghề nghiệp nên không bỏ được (đành bội ước với lời thề ở topic trên)
Ậy ậy mấy anh em trong diễn đàn bình tỉnh,dù sao cũng lả người có học từ giảng đường ĐH ra làm gì mà mày tao như thế.
Để dành topic cho việc trao đổi về khoa hoc đi anh em ơi, sẵn bác gì nói đến việc ép bã mía thành viên nghe coi hấp dẫn đấy. Vì VN có hơn 50 nhà máy ép mía, nhà máy nào cũng dư bã, giải quyết hợi bị mệt mõi, bã mia ép thành viên (tăng tỉ trọng, giảm thể tích) vậy gần như gỗ, bán lại cho mấy cái lò tầng sôi có lý hén????? Nếu mua cái máy phát điện gì của bác Kato nữa, phát điện bán cho EVN vậy là tiền vô như nước...
Nghe đâu TQII có đề tài cấp bộ về việc ép viên bã miá này bác Kato ơi cần gì nghiêng cứu gập thầy Q là xong hết(nên mua chứ ăn cắp bản quyền là không được đâu, làm khoa học không nên ăn cắp nhé bác Kato).

BÁC NGUYỄN HỮU HOÀNG ƠI, BÁC ĐANG Ở SÀI GÒN MÀ DÁM HÙ MẤY ANH Ở NGOÀI ĐÀ NẴNG À!:laugh:
TUI CŨNG KHÔNG NHỎ TUỔI HƠN BÁC ĐÂU , BÁC PHÁT BIỂU THÔ BỈ HỌC QUÁ;)
TUI CŨNG CÓ GẶP VÀI ANH EM TRONG DIỄN ĐÀN, SAO AI CŨNG BẢO BÁC \"BA TRỢN, HỔN \"THẾ???
XEM LẠI MÌNH ĐI ÔNG ANH ƠI. CÓ TÀI MÀ KHÔNG CÓ ĐỨC LÀ NGƯỜI VÔ DỤNG ĐÓ HI..HI

Xin quí anh em bình tỉnh, Đây là diễn đàn khoa học, nên phát biểu những gì khoa học là tốt nhất. tôi là người ngoại đạo ( không thuộc BK ĐN, không là KS nhiệt, Không .....) Tình cờ search trên mạng thấy vân đề hay hay là Lò hơi tầng sôi, tìm hiểu thực hư thế nào.... Sau vài lần tranh luận thì mới hiểu ra mọi vân đề.Xin tóm lại và phân tích, ai liên quan thì rút kinh nghiệm phát biểu cho chính xác, tránh gây hiểu nhầm.

1- Bác Long có những phát biểu không chính xác: Lò hơi tầng sôi ở Cty gì tại BH rất là tệ Hiệu suất kém, vận hành 7-8 người,nhu7ng hệ thông control thì tốt cần phải cải tạo thêm auto feeder để nạp than tự động. (hoàn toàn chính xác)
2- Cty TQII có gói thầu lắp đường ống tại lò hơi này, ĐinhLòng chinh chiến ở đây 3 tháng là hoàn toàn không chính xác, Đinhlòng chỉ ờ tại đây không quá 30 giờ để chạy thử hệ thống hồi lưu tro, nhưng thất bại Cty Đường Bh dã thanh lý hợp đồng này vớI Cty TQII.Cty TQII đã tháo thiết bị này về
3- Sau đó Cty này ở BH tự thiêt kế lại hệ thống này đang vận hành tôt.
4- Bác KAto vào làm tai Cty này co nhiều đóng gop (theo tôi suy luận vì trước đây cty này không có ks nhiệt)
5- Do bác Long ở tai BH không quá 30 giờ mà phát biểu không chính xac nên gây ra nhiều tranh cải.
6- Câu cuối cùng để từ giả diễn đàn : Làm kỹ thuật mong anh em nên nói và làm chính xác, số liệu phải trung thực kể cà việc báo cáo với cấp trên, vậy mới là tấm gương tốt cho đàn em SV.

Back
Bên trên