Lò tầng sôi

Trả lời: Lò tầng sôi

Các bác quan tâm vấn đề này nhiều vậy mà sao không cho ý kiến vậy.
Bác nào am hiểu về thiết kế hay vận hành lò tầng sôi thì góp ý kiến cho em với nhé.

1, Tính lượng nhiên liệu tuần hoàn:
Nếu chọn tính theo hệ số kinh nghiệm thì vào khoảng 10 -15%(đối với than cám 4a) lượng nhiên liệu cấp vào.
Nếu tính chính xác thì hơi vất vả đấy:
- Xác định vận tốc gió sau khi qua lớp vật liệu sôi(áp lực)
- Từ đó xác định khối lượng nhiên liệu nhỏ nhất mà không bị thổi ra khỏi buồng đốt ngay từ khi mới phun vào lò
- chọn loại than cấp và xác định tỷ lệ phần trăm các hạt than có kích cở nhỏ hơn giới hạn trên(chính là lượng than bị thổi sang buồng hồi lưu)
- Xác định kết cấu buồng hồi lưu: Góc nghiêng, vận tốc ngoặt dòng, năng lượng dòng khói... từ đó tính được kích thước nhỏ nhất của hạt than có thể quay trở lại buồng đốt.
Từ 2 thông số trên có thể tìm được lượng nhiên liệu tuần hoàn cấp 1(là lượng nhiên liệu cấp vào lò nhưng bị thổi bay đi ngay). Ở đây tạm thời bỏ qua sự hao hụt về khối lượng do hạt than tham gia phản ứng cháy vì thời gian lưu hạt nhiên liệu ngắn, hạt nhiên liệu chưa tích đủ nhiệt cho quá trình cháy. Nếu muốn chính xác hơn, em có thể tính toán trao đổi nhiệt thuận chiều, xác định nhiệt độ hạt than và tính ra khối lượng thực của chúng sau khi đi ra khỏi buồng đốt.(chủ yếu là cháy chất bốc)
- tính phần hồi lưu thứ cấp(do cháy không hoàn toàn bị thồi bay ra khỏi buồng đốt)
+ Giả thiết là: đối với những hạt nhiên liệu có thể bị thổi bay trong khi tham gia phản ứng cháy, phần hao hụt khối lượng chủ yếu là do cháy chất bốc. Như vậy chúng ta thừa nhận là do hạt than lưu lại trong không gian buồng đốt ngắn nên chỉ mới xảy ra quá trình cháy chất bốc.
+từ lý luận đó, em tính ra được phần khối lượng hao hụt do thoát chất bốc(trên một đơn vị nhiên liệu tính toán)
+từ khối lượng nhỏ nhất của hạt có thể bị thổi bay ra khỏi lò, cộng với khối lượng vừa tính được thì xác định được phần hồi lưu thứ cấp.
Sơ sơ vậy thôi, em nên xuống thầy Quang hỏi thêm cho chính xác.
2, còn hệ số không khí thừa tối ưu khoảng 1,25 - 1,35 hoặc em chọn theo sách lò công nghiệp cũng được.

Cảm ơn bác dinhlongvac đã giúp đỡ, lâu nay em bạn quá không online nên chưa cảm ơn bác được.

nguyenamvbc vet:
bác nói chỉ có đúng cái đó chỗ em làm rùi 15T luôn chứ ko phải 1T . ở nhà máy giấy Cầu Đuống đó. nhưng rất tiếc em ko làm cái đó nên ko có tài liệu

Cai lo hoi o nha may Giay Cau Duong la lo hoi cua Trung Quoc nguyen xi may ong oi, Cty CP Lo Hoi VN lap dat va chi che tao may cai rau ria thoi

Con viec cai tao lo hoi 30T nghe dau thay Q va hoc tro cua thay bo cua chay lay nguoi....HÂhhaaaaaa trong do co bac Long nha minh (co le vay)???????? Ai co thong tin them ve lo hoi 30T nay dua ra co anh em tham khao voi.

Bác Huynh biết gì về cái lò 30 Tấn ở Biên Hoà mà bảo thầy trò tui bỏ của chạy lấy người???????????Bữa trước Katatonia nói lung tung tui không thèm chấp rồi...
Các Bác nên thừa nhận 1 điều: Nói về lò hơi tầng sôi thì thầy Quang xếp thứ 2 ở Việt Nam thì không có ai giám đứng thứ nhất đâu.
Còn nói về lò 30T/h đó thì ... hơi bị chán. Cả nhà máy không có 1 cán bộ chuyên môn về lò hơi. Vận hành thì nhờ vào mấy bác công nhân lành nghề làm theo kinh nghiệm. Lò bên Tui chế vận hành khoẻ re! Mỗi ca chỉ cần 2 người còn ở đó đến 7-8 người. Đã thế còn bị sự cố liên tục. Vì vận hành theo kinh nghiệm giống kiểu \"mèo mù vớ cá rán\" nên khi lắp thiết bị bên tui chế vào thì có khác đôi chút...vậy là bó tay. Mà giải thích thế nào với tụi công nhân đó củng không hiểu. Không lẽ mình cứ ở đó chạy lò hoài à. Lần này tui giải thích rỏ cho mấy bác hiểu. Chứ tui nghi Bác Huynh chắc cũng nghe lõm được từ mấy ông công nhân ở Biên Hoà nên phát biểung tung. Mình là KS ai lại đi nghe Công nhân bao giờ. Ngại chết đi được!

Chào anh. Lâu nay bận quá nên ít lên. Em tốt nghiệp rồi anh ah`, giờ đang đi làm. Anh về ĐN chưa?

BÁC LÀ AI MÀ CÓ VẺ BIẾT NHIỀU VÀ KỸ CÀNG VỀ TQ II THẾ? CẢ CÁI EM VỪA MỚI LÀM TRÊN VIỆT BỈ NỮA VẬY? HÌNH NHƯ LÀ NGƯỜI QUEN???

BÁC NÓI CHUYỆN CHI PHÍ/ TẤN HƠI THÌ CHẮC CHẮN PHẢI CAO HƠN RÙI. VÌ CÁI LÒ NHỎ THÌ TẤT NHIÊN NÓ PHẢI MẮC HƠN CHỨ. CÒN CHUYỆN CHẾ TẠO CÁI LÒ LỚN Ư??? BÊN TQII CÒN CHUẨN BỊ LÀM NHIỆT ĐIỆN MINI NỮA ĐÓ BÁC. TẤT NHIÊN EM KHÔNG NÓI TQII HƠN TRUNG QUỐC. NHƯNG BÁC CÓ BIẾT CÁI LÒ MÀ ĐƠN VỊ TRUNG QUÓC LẮP Ở BIÊN HOÀ LÀ ĐỒ NHÁI KHÔNG? CHÍNH TRÊN BẢN VẺ CHẾ TẠO ĐÃ THỂ HIỆN HỌ KHÔNG NGHIÊN CỨU SÂU VỀ NÓ. VÌ THẾ HỌ KHÔNG TỐN CHI PHÍ CHO NGHIÊN CỨU, THÍ NGHIỆM -> RẺ LÀ PHẢI

VẬY SAO???VẬY CHẮC CÁI ĐÓ BÁC CHỦ TRÌ???? ĐỪNG CÓ NÓI VỚI TUI ĐÓ LÀ TÁC PHẨM CUẢ NƯỚC MÌNH LÀM RA NHÉ. CHẮC CŨNG GIỐNG NHƯ CÁI Ở CẦU ĐUỐNG CHỨ GÌ!

Ôi, cái ngày bác set chương trình cho nhà máy nhiệt điện mini đó chắc là xưa lăm rui thì phải. Vì bây giờ nó chạy ngon ơ mà! Nói chuyện với Bác mới biết chắc bác cũng dân BK Đà Nẵng thì phải:cheer:
Nói vậy là để bác hiểu hơn về dân nhiệt nóng của trường BK Đà NẴng thôi.(Mà em lại rất tự hào-với lại em ghét cách suy nghĩ là dân mình đi theo và ăn cắp của Trung Quốc)Nó làm được thì mình cũng ok chứ.
Bây giờ em không làm nóng nữa nhưng vẫn hi vọng có điều kiện tiếp xúc và nghiên cứu sâu về nó.
Mong có điều kiện gặp Bác.
EM PHỤC BÁC LẮM LẮM. SAO BÁC BIẾT NHIỀU QUÁ VẬY?:woohoo:

Theo tin moi nhan duoc:
Mot can bo KT cua TQII lam guider dan dat mot phai doan cua nghanh Giay xin phep BH duoc vao tham lai chien truong xua.(khong ro de lam gi????)
Day la phat bieu cua thanh vien trong phai doan:
1-lo hoi dot than sao ma sach gi sach the giong quang cao \" trang gi ma trang the\"
2- Ve hieu suat va chi phi \" khong noi ra thi chang ai biet, noi ra roi re gi ma re the???\"
3- Con viec hoi luu tro: sao ma compact the va hieu qua the??? \" Do la tac pham cua dam cong nhan cu ly den \"noi khong ai chiu hieu\",la nha may gi ma khong co moi mot can bo quan ly ve lo hoi ma sao ho tai the???? Ngac nhien chua?????
Toi la nguoi ngoai hanh tinh, ai bit thi check dum co dung vay kh?????

P/s: Sorry DinhLong nhe vi moi thong tin co the \"dung\" co the \"sai\",da la dan KT thi \"Dung\" hoac \"sai\". Nen hoc cai gi \"dung\" cai \"sai\" nen tranh dung de mac \"sai\" lan nua. DinhLong co dong y kh?????

Back
Bên trên