Lò tầng sôi

Trả lời: Lò tầng sôi

B) Em xin các bác dĩ hòa vi quý. Nói về lò tầng sôi thì năng lực của TQ II là không phải bàn cải trong phạm vi nước ta. Em chưa có nhiều cơ hội để tiếp xúc và đánh giá một LTS trung quốc so với LTS của TQ II, nhưng xét một khía cạnh khác là tính ứng dụng và khả năng cạnh tranh trong nước thì TQ II quả thật đáng nể. vả lại những nghiên cứu và cống hiến của thầy Q trong công nghệ này đã được thẩm định và xác nhận.

Sao kh co ai check dum thong tin cua Lehuynh het dzay?????? Con Bac Hoangpalestine ban ron giai quyet xung dot sac toc hay sao cung mat tieu??? Hay BAc Long check dum cac chien huu nam xua xem thong tin the nao cho biet voi. thanks

Chào Bác KATO gì đó ơi cho hỏi thăm chút coi:
Cái nhà máy nhiệt điện mini đó bác đặt ở dâu vậy??? Công suất bao nhiêu KVA vậy?? Nhưng tui cứ thắc mắc mãi việc TQII dẫn mấy vị khách vào cái Cty Đường có cái lò hơi cùi bắp đó để làm gì vậy??? Không lẻ cho họ xem cái lò cùi bắp như bác Long chê ỏng chê eo??? Hay học tập cái đám công nhân \"nói mãi mà không chịu hiểu?? Lehuynh cứ thắc mắc và suy nghĩ mãi muốn điên cái đầu đây!!!!!!!!
Sorry Bác KaTO vì có sự nhầm lẫn, tui dũng cảm nhận sự sai trái của tui rồi nhé Bác KATO

Nhà máy nhiệt điện mini đó nằm trong phòng thí nghiệm nhà máy nhiệt điện của khoa Nhiệt điện lạnh - Đh Bách khoa Đà nẵng

katatonia ơi, tui biết về bác khá rỏ đấy! Bác học khoá 00 BK đà Nẵng chứ gì! vậy mà bác boả bác tự tay set chương trình cho nhà máy nhiệt điện mini của trường BK. Ngại quá!!!!
còn chuyện tui nói ở BH là chuyện của mấy tháng trước, chứ bây giờ thì họ đã có ks nhiệt rùi, tui cũng biết chứ bộ! mới tuyển hồi tháng 12
Bây giờ không bàn chuyện này nữa, nên chuyển topic đi thôi.
BÀ CON AI CÓ Ý TƯỞNG NÀO HAY VỀ TỰ ĐỘNG HOÁ LÒ HƠI-ĐẶC BIỆT LÀ LÒ TẦNG SÔI - THÌ NÊU LÊN CHO ANH EM CÙNG THẢO LUẬN NÀO!!! CHỨ SUỐT NGÀY CÃI NHAU MỆT MỎI QUÁ.

Bác Long nói đúng rồi thì phải, em còn biết bác Hoàng quê ở Quang Trị nữa cơ hi...hi...Sorry bác Hoàng vì đã tiết lộ tin mật nhá.

Tự động hóa lò hơi đốt than

Mấy lâu nay xem các bác \" chiến đấu\" nhau, nay thấy pac Long đã nhận ra được cai sự sai của minh và đề xuất chuyển đề tài, \"Testing\" xin góp vài ý :
1/ Các điều khiển để đảm bảo an tòan : Áp suất hơi, mực nước lò ... - những dk này là bắt buộc cho tất cả các lò, miễn bàn
2/ Các điều khiển để đảm bảo chế độ đốt :
- Quạt hút :được điều khiển trên cơ sở áp lực âm trong buồng đốt (# -10mmH2O)
- Quạt thổi : Đựợc điều khiển tỷ lệ theo lựợng than cấp vào lò
- Lượng than cấp : được điều khiển tỷ lệ theo áp lực hơi sinh ra (tất nhiên không phải hàm tuyến tính)
- Xả xỉ, xả nước đáy, xả nước mặt tự động : theo thời gian

Phai vay khong cac huynh

Trả lời: Tự động hóa lò hơi đốt than

Cảm ơn Bác Testing đã huởng ứng. Nhưng em thấy nếu chân không buồng đốt là -10mmH2O thì đối với lò tầng sôi đốt than cám sẽ có vấn đề. Nếu xài than cám 5 với tỉ lệ hạt than đóng xỉ:woohoo: .

Nghe bác Long nói lò hơi tầng sôi đôt than cám 5, vậy theo bác ở VN có lò tầng sôi nào đốt được than cám 5 chưa hà bác???? Theo tim hiểu của tui sau khi nghe bác quảng cáo lò của thầy Q thì tui được biết các lò của thầy thiết kế đốt than cám nhưng thực tế thì phải dùng than cục (than cục giá gâp 2-3 lần tham cám), rồi sau đó lại chuyển qua đốt trấu( lò ở Bến tre) hoặc mùn cưa,dâm gỗ (lò ở tân Uyên). Vậy vì lý do gì vậy hả bác??

Sẵn việc bác Long chuyển đề tài về tự động hoá, Nghe đâu cái lò hơi \"cùi bắp\" ở BH họ kiểm soát và đều khiển trên computer bằng Scada, Bác LOng có dịp may mắn ở BH 3 tháng tiếp cận được vậy bác LOng nên cho ý kiến nhận xét để anh em học hỏi nào!!!!!!

dinhlonghvac viết:
katatonia ơi, tui biết về bác khá rỏ đấy! Bác học khoá 00 BK đà Nẵng chứ gì! vậy mà bác boả bác tự tay set chương trình cho nhà máy nhiệt điện mini của trường BK. Ngại quá!!!!
còn chuyện tui nói ở BH là chuyện của mấy tháng trước, chứ bây giờ thì họ đã có ks nhiệt rùi, tui cũng biết chứ bộ! mới tuyển hồi tháng 12
Bây giờ không bàn chuyện này nữa, nên chuyển topic đi thôi.
BÀ CON AI CÓ Ý TƯỞNG NÀO HAY VỀ TỰ ĐỘNG HOÁ LÒ HƠI-ĐẶC BIỆT LÀ LÒ TẦNG SÔI - THÌ NÊU LÊN CHO ANH EM CÙNG THẢO LUẬN NÀO!!! CHỨ SUỐT NGÀY CÃI NHAU MỆT MỎI QUÁ.
Chính chú Hoàng và chú Dũng khoá 00 đã setup chương trình đó, do không có tiền mua hệ thống điều khiển đi kèm nên khi hoạt động không đồng bộ lắm, hiểu chưa anh bạn.

lenghai viết:
Bác Long nói đúng rồi thì phải, em còn biết bác Hoàng quê ở Quang Trị nữa cơ hi...hi...Sorry bác Hoàng vì đã tiết lộ tin mật nhá.
chưa đủ đâu, chú Hoàng ngày nay thì không biết thế nào chứ ngày xưa cùng chung nhóm với bọn tôi, phá khiếp lắm! không biết bao nhiêu lần \"ghé thăm\" các server ở Việt Nam, hack credit card hack, game online...
đến năm 2005 ra trường thì \"rửa tay gác kiếm\", có lẽ trong cuộc sống gặp nhiều điều không may mắn.
Chú này dễ nhận ra lắm đi đâu cũng vác theo cây guitar, có ngón đàn dễ chết người lắm (hèn gì sát gái)
Tuổi trẻ thì ai cũng muốn chứng tỏ mình làm được gì đó, không biết các chiến hữu ngày xưa giờ cuộc sống thế nào. Chỉ mong cuộc sống yên bình không còn nổi sóng như ngày xưa nữa. Mình chẳng liên quan gì đến ngành các cậu cả, ghé thăm bạn cũ chơi thế thôi.
Chúc may mắn!

Bác lehuynh nói đúng rồi. Hệ thống tự động hoá của BH rất hay và có rất nhiều cái để học hỏi đó.
Tất cả các tín hiệu điều khiển đều được chuyển về phòng điều khiển trung tâm và giao tiếp thông qua 1 máy chủ duy nhất.
Tuy nhiên vẫn còn một vài hạn chế. Các chế độ tự động đều là các bài toán tự động hoá cổ điển, chưa giải quyết được vấn đề đặc trưng của lò hơi CN tầng sôi. Có nghĩa là phần định lượng cấp liệu vẩn cần có công nhân vận hành có kinh nghiệm căn chỉnh chiết áp nạp than. Nếu làm được phần tự động cấp than theo sản lượng hơi, nhiệt độ lớp vật liệu sôi, hệ số không khí thừa thì cực tốt.
Ở BH có một hệ tự động cảm biến mức than khá đơn giản mà hiệu quả. Họ đã dùng một chiếc quạt nhỏ lắp vào thùng cấp liệu và lấy tín hiệu ngừng-chạy chuyển về cho bộ điều khiển cấp than...
Nói chung có nhiều cái hay lắm, bác nào hứng thú có thể xin vào đấy học hỏi kn. EM thì chỉ làm có 3 tháng, mà còn lo việc của mình nữa nên không có nhiều thời gian

CFB control concept
Main control loops in a CFB boiler can be listed as follows:
• Steam pressure (boiler load) control,
• Flue gas O2 content control,
• Combustion air distribution control,
• Drum level control,
• Superheated steam temperature control,
• Combustion chamber pressure control,
• Bed pressure control,
• SO2 control (depending on the used fuels).
These control loops, in conjunction with boiler safety interlocks, constitute the basic
automation level.

A schematic layout of the main cascade loops in a typical CFB boiler.

A control diagram example of steam pressure control

bác le huynh ơi, cái lò ở Tân uyên chuyển sang đốt mùn cưa+dăm gỗ vì trên đó loại này rẽ lắm. Trong thiết kế của Thầy Quang cũng đã giới thiệu đầy đủ các loại nhiên liệu, tính hiệu quả vv
Lò ở Bến Tre ban đầu thiết kế là dùng cho nhiên liệu trấu rồi bác Huynh à hi hi. Cái đó mà đốt than được em chết liền.
Lò tầng sôi của TQII thiết kế với khuyến cáo hộ tiêu thụ sử dụng hơi liên tục 24/24. Nguyên nhân là do việc khởi động lò liên tục sẽ rất khó và yêu cầu kỹ thuật vận hành tốt. Một số lò chuyển sang xài than cục là theo yêu cầu của chủ đầu tư do nhà máy chưa chạy hết công suất. Hiện tại lò tầng sôi này chỉ mới ủ lò trong vòng 3h thôi.
EM trả lời như vậy là thỏa mản bác le Huynh rồi nhé!

Cảm ơn bac Long đã làm rỏ vấn đề, nhưng cũng vẫn còn thắc mắc nhiều thứ:

1- Lò tầng sôi ở BH lúc đầu bác chê quá, cuối cùng thì có nhiều cái hay hay... Control by Computer, auto coal feeder by \"small Fan\" and more....... Vậy thằng Tàu cũng giỏi ghê hay mấy cái thứ đó là trí tuệ của đám công nhân (chắc chắn không phải của KS nhiệt) vì lúc bác LOng ở đó không có KS nhiệt.
2- Vậy TQII đã có lò tầng sôi nào chạy 100% than cám chưa hả bác??? mức độ tự động hoá các lò này thế nào?? hơn ở BH không bác??? Vì tui thấy bác có đề ra chuyện tự động nạp than theo công suất lò chắc TQ rất siêu phần tự động nạp than theo công suất lò hả bac???
3- Thấy lúc đầu bác nói lò ở BH sử dụng một đám công nhân 7-8 người lò của TQ chỉ 2 người. Sao tui thây không rỏ việc này, có lẽ lò TQ mức độ tự động hoá rất cao????.
P/s: thắc mắc của người ngoại đạo có vẽ ngớ ngẫn, mong bác chỉ giáo. Thanks frist

Lại thăc mắc nữa:
Ở Tân Uyên dâm gỗ+mùn cưa rẻ và nhiều tại sao lúc đầu TQ không tư vân khách hành làm lò hơi đốt dâm bào như các lò hơi của các nhà máy ép mía đôt bằ ng bã mí a sẽ rẻ hơn là lò tầng sôi đốt than rồi chuyển qua đốt mùn cưa ( chi phí đâu tư tốn kém không có ích). Thứ nhì nữa là mùn cưa (nhiệt trị thấp hơn than) vậy làm sao đảm bảo công suât sinh hơi đề làm việc???, như vậy lò TQ thiết kế thừa công suất??? Đồng nghĩa là chi phí đầu tư/công suất lò sẽ cao rất tốn kém???? Việc này tui đang nghĩ đến viêc mua cái xe Camry 2.4 vi xăng lên giá 19.000d/lit đổ dầu DO vào cho nó chạy.heheheeheeeee

Sau khi chạy vòng vòng trên mạng cuối cùng tìn được thông tin cái lò ở Cty CP đường BH người ta đã nghiên cứu từ năm 2004. Dây là link: http://irv.moi.gov.vn/socuoithang/nhipsongmoi/2006/9/16212.ttvn
Theo bác Long TQII chế tạo lò tầng sôi đầu tiên vào năm nào?? và lắp cho CTy nào vậy??? ( vì thấy Q là số 2 ở VN về lò tầng sôi)??????

Back
Bên trên