Công trình KumHo Asiana Plaza- HCMC

Trả lời: Công trình KumHo Asiana Plaza- HCMC

Herot viết:
tnv viết:
exlife86 viết:

Các bác cho hỏi: Thiết bị màu cam nối vào ống sắt sơn chống sét màu đỏ bằng ống mềm màu bạc là gì vậy? Có phải là đầu sprinkler không?
Thanks,

hình như là vậy.

to Herot: cho tôi hỏi cái máy to to hiệu Apac đặt trên roof kế bên các dàn nóng VRF là thiết bị gì vậy?

Cái máy hiệu Apac chính là Heat Pump sản xuất nước nóng đó bác, do công trình này thiết kế dùng HP cho các khu vực khách sạn mà.[/quote]

thanks Herot, bác có thể trình bày sơ nguyên lý hoạt động của thiết bị này hay không?

Hi các bác! Nghe nói Kumho đang tuyển kỹ sư cho việc bảo trì hệ thống M&E. Có bác nào biết benefit bên này tốt không nhi?

[b]Herot viết:[/b]
[quote]Dear anh em,
...
Còn đây là khu vực đặt bơm của công trình này, nói thật là Herot đi nhiều công trình rồi và cũng trải qua thiết kế nhiều phòng máy lắm rồi mà chưa bao giờ thấy công trình nào thiết kế lắp đặt phòng máy 'dốt' như công trình này, các bác cứ nhìn đường ống nước của nó chạy vòng lên rồi chạy xuống là biết ngay tốt xấu mô tê hihhi
...[/quote]

Chẳng phải cứ chạy lên chạy xuống mà "dốt" lắm đâu, chưa thấy tổng mặt bằng nhưng nhìn chung khá ổn trong phạm vi chật hẹp của phòng máy. Cũng có vài điểm "tệ", vd như cái slide support này là sai cơ bản:
[IMG]http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2009-05/IMG_7368_CM1.JPG:silly:

hôm qua mới đi tham quan bên Kumho thấy phòng máy hệ thống bên này giữ giằn quá.thấy những cái ống GALV to kinh khủng.nên mặt bằng và độ cao cũng hạn chế nên thấy nhưng chỗ uốn gấp khúc chằng chịt nhau những chổ ống đi xuyên qua bê tông nhìn ghê thật.:laugh:

tambo viết:
[quote]Dear anh em,
...
Còn đây là khu vực đặt bơm của công trình này, nói thật là Herot đi nhiều công trình rồi và cũng trải qua thiết kế nhiều phòng máy lắm rồi mà chưa bao giờ thấy công trình nào thiết kế lắp đặt phòng máy 'dốt' như công trình này, các bác cứ nhìn đường ống nước của nó chạy vòng lên rồi chạy xuống là biết ngay tốt xấu mô tê hihhi
...[/quote]

Chẳng phải cứ chạy lên chạy xuống mà "dốt" lắm đâu, chưa thấy tổng mặt bằng nhưng nhìn chung khá ổn trong phạm vi chật hẹp của phòng máy. Cũng có vài điểm "tệ", vd như cái slide support này là sai cơ bản:
Bác tambo có thể giải thích cái "slide support sai cơ bản" là như thế nào? Em chưa có kinh nghiệm lắm. Thanks bác.

exlife86 viết:
tambo viết:
[quote]Dear anh em,
...
...[/quote]

Bác tambo có thể giải thích cái "slide support sai cơ bản" là như thế nào? Em chưa có kinh nghiệm lắm. Thanks bác.

Nhìn hình chụp có lẽ ống phải có cỡ DN250 (10in), khá to! Loại clamp type này dùng cho PRE-insulated pipe, và lớp HD PUF cũng phải bọc lớp giáp kim loại để tránh biến dạng trước khi lắp support. Nếu lắp như công trình này, khi vận hành thì tải trọng sẽ chỉ tác dụng lên 1 "khoanh" insu như hình chụp, rất dễ bị biến dạng, làm mất tác dụng "nâng đỡ" của support. Kích thước clamp kẹp ống (chiều dài) hình như có vấn đề, quá nhỏ!

:silly:[/quote]
Bác tambo có thể giải thích cái "slide support sai cơ bản" là như thế nào? Em chưa có kinh nghiệm lắm. Thanks bác.[/quote]

Nhìn hình chụp có lẽ ống phải có cỡ DN250 (10in), khá to! Loại clamp type này dùng cho PRE-insulated pipe, và lớp HD PUF cũng phải bọc lớp giáp kim loại để tránh biến dạng trước khi lắp support. Nếu lắp như công trình này, khi vận hành thì tải trọng sẽ chỉ tác dụng lên 1 "khoanh" insu như hình chụp, rất dễ bị biến dạng, làm mất tác dụng "nâng đỡ" của support. Kích thước clamp kẹp ống (chiều dài) hình như có vấn đề, quá nhỏ![/quote]

Cái gối đở nhìn giống bằng gỗ quá!? Bác có biết đơn vị nào cung cấp gối đở HD PUF không?

Các bác cho hỏi thêm ống thoát nước trong hình trên làm bằng vật liệu gì vậy? Nơi nào cung cấp?
Cảm ơn các bác.

mình up lên bản vẽ phòng chiller cho các bác tham khảo rồi bình luận.thấy các bác chưa vào đó mà phán những câu không thể hiểu được.
còn về mặt bằng thì độ cao của mặt bằng rất hạn chế nên mới có kiểu đi ngược đường ống như vậy được.
bác @herot có thể dựa trên bản vẽ thiết này có thể làm cái shopdrawing cho ae trên HVACR tham khảo được ko?có gì học hỏi thêm kinh nghiệm của bác nữa.chứ thấy bác nhắc khéo người ta mà ko chứng tỏ được mình thì cũng vậy thôi.:laugh:
http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/MH_001_010_e__i__i__i_____.dwg

Các bác cho hỏi thêm ống thoát nước trong hình trên làm bằng vật liệu gì vậy? Nơi nào cung cấp?
Cảm ơn các bác.[/quote]
các ống thoát của công trình Kumhoo asian plaza sử dụng ống PVC tiêu chuẩn BS 4514 và BS 5414.cái này nhập khẩu luôn.
móa vật tư công trình này đều nhập khẩu hết chỉ có dùng nhân công là của ViệtNam thôi.

nguyendinhan_GS viết:
mình up lên bản vẽ phòng chiller cho các bác tham khảo rồi bình luận.thấy các bác chưa vào đó mà phán những câu không thể hiểu được.
còn về mặt bằng thì độ cao của mặt bằng rất hạn chế nên mới có kiểu đi ngược đường ống như vậy được.
bác @herot có thể dựa trên bản vẽ thiết này có thể làm cái shopdrawing cho ae trên HVACR tham khảo được ko?có gì học hỏi thêm kinh nghiệm của bác nữa.chứ thấy bác nhắc khéo người ta mà ko chứng tỏ được mình thì cũng vậy thôi.:laugh:

Bác nguyendinhan_GS ơi, sao file không mở được bằng Acad 2009. Bác kiểm tra lại giúp.
Cảm ơn bác.

A, mở bằng DWG True View 2010 được rồi. Không phiền bác nữa. Cảm ơn bác.

nguyendinhan_GS viết:
...
...
các ống thoát của công trình Kumhoo asian plaza sử dụng ống PVC tiêu chuẩn BS 4514 và BS 5414.cái này nhập khẩu luôn.
móa vật tư công trình này đều nhập khẩu hết chỉ có dùng nhân công là của ViệtNam thôi.[/quote]

Có mún mua thì ở VN cũng có ai SX đâu mà mua :laugh:
Tiện thể bác save cái bản vẽ down sún CAD 2004 dùm mình nhé. Tớ xài đồ cổ cho nó nhẹ máy ấy mà

các bác nên gõ có dấu, không có dấu dễ hiểu lầm lắm à !
cao độ cụ thể là bao nhiều , hình này mình thử bố trí lại, cao độ ở khoảng 5m là ok
mình vẽ nháp sơ cách bố trí, các bác cho ý kiến nhé !

Sao bác hà tiện vậy cho hình ảnh màu mè lên cho sinh động nhé, quay video up lên lun cho anh em dễ hình
Mà bác vẽ phòng máy nên lấy thiết bị thật, vẽ vậy sau này gắn cái khác vô là tiêu chắc
Hầu như thiết bị phòng máy là có hết, đã làm 3D mà ko thực nữ thì dùng CAD còn hay hơn

nguyendinhan_GS viết:
Mới nhìn qua cái bản vẽ của bác là thấy nó sai rùi cần gì mà vẽ lại
1 - cái chiller bác dùng lệnh mirror nó qua

Thực tế nó phải thế này

Cho dù có dùng cad thì cũng phải thực một tí, vẽ thế này mấy thằng thi công nó chửi cho

atinh viết:
...Mới nhìn qua cái bản vẽ của bác là thấy nó sai rùi cần gì mà vẽ lại

Thực tế nó phải thế này

Cho dù có dùng cad thì cũng phải thực một tí, vẽ thế này mấy thằng thi công nó chửi cho

-Cái chiller bản chất là 1 máy nén+2 bộ trao đổi nhiệt (HEX). THông thường khi bố trí thbị theo cụm đối xứng thì người tkế sẽ yêu cầu customize lại thbị từ bản vẽ vendor để có hướng lắp đặt (nozzle) và hướng vận hành (các tủ điện, panel...) tốt hơn. Việc này quá đơn giản vì đơn thuần là đổi (đảo) chỗ 2 cái HEX, hoặc thêm vài đoạn ống. Chứ tôi chẳng nhỉ đây là lỗi ngớ ngẩn khi dùng lệnh mirror trong CAD đâu. Bạn cứ thử bố trí ống vào 2 các chiller quay 180 độ như bạn nói sẽ thấy cách bố trí ống sẽ phức tạp hơn như thế nào, và bên vận hành sẽ phải đi vòng quanh thiết bị thay vì đi dọc 1 hành lang vận hành (accessway)

-Vì ko nhìn thấy hình chụp cả cụm 2 hoặc 4 máy nên tôi chỉ suy luận như cách mình thường làm. Mong bác herot hoac nguyendinhhan post them cai pix ca cum cho anh em tham khảo

@xungfen: tôi nghi 5m là quá cao cho trần của tầng hầm (thường kiêm hệ móng). Nếu chỉ để bố trí ống \"thẳng thớm\" hơn mà tốn thêm cả trăm khối bêtông thì quá tốn kém, trong khi thiết kế gốc vẫn OK, cho dù có người gọi là \"vòng vèo\"

@nguyendinhhan: thanks bác đã up bản vẽ. Hình như cái này khôg giống thi công vì tôi thấy cái bơm trục đứng trong dwg? Bác có cái nào gần cái đã thi công thì up cho ae tham khảo lun nhé

cao 5m mà kêu là quá cao hả trời, 5m tui còn kêu thấp nữa đó, bên nước ngoài phòng máy người ta nhiều khi lên đến 8m,

ống góp 600 + cách nhiệt + chiều cao chiller + v.v.v. 5m gọi là vừa thôi đó, mà làm gì phải tốn cả trăm khối bêtong dữa vậy, mình không rành kết cấu nhưng, kết cấu đã tính chịu tải cho chiller ok rồi thì sàn phòng máy cho âm xuống 1 mét + cao 4m là được :)

atinh viết:
nguyendinhan_GS viết:
Mới nhìn qua cái bản vẽ của bác là thấy nó sai rùi cần gì mà vẽ lại

Thực tế nó phải thế này

@atinh :vẽ không có tiền mà yêu cầu cao chi vậy bác, mà chính chú vẽ đẹp vẽ nhanh mà chú còn không vẽ nữa mà, phần tutorial 2010 mói coi tới tính tải à, chưa xem tới piping, chủ yếu là hướng bố trí vậy atinh thấy dc o, cái thiết kế củ chắc do thiếu cao độ nên nó đi ống vòng vèo quá ( quá xá),

@tambo :nhìn sơ mình thấy đảo lại hex cũng không đỡ rối bao nhiêu, vốn dĩ nó đã rối rồi mà, mà bác thử trường hợp đảo lần nào chưa, nếu có bác post hình lên ae xem thử. nói chung là khi làm chắc chắn là người ta cũng tính đến nhiều hướng rồi - chưa xem thực tế phòng máy nên không dám chê, không chừng nó mirror thiệt, hột vịt lộn còn lộn mà :laugh:

Back
Bên trên