Công Nghiệp Hệ thống bơm Chiller

liemthanhnguyen

Thành Viên [LV 0]
có thể cho mình hỏi một tí nha, tại sao trong hệ thống chiller bơm nước giải nhiệt không dùng "biến tần" mà chỉ dùng ở bơm nước lạnh.

Trả lời: he thong bom chiller

Theo mình biết thì lưu lượng nước lạnh thứ cấp đi qua AHU và FCU sẽ thay đổi khi tải thay đổi nếu dùng van motorised 2 ngả. Khi tải thấp, van đóng bớt lưu lượng qua hệ thống giảm và ngược lại. Khi đó có thể dùng biến tần để thay đổi tốc độ bơm nhằm thay đổi lưu lượng bơm duy trì ổn định áp suất chênh lệch giữa đường cấp và hồi về. Phương án này giúp tiết kiệm năng lượng hơn là cách dùng van bypass. Nếu AHU, FCU dùng van 3 ngả thì lưu lượng qua hệ thống là không đổi nên không cần dùng biến tần hay bypass.
Còn đối với chiller thì lưu lượng nước qua dàn ngưng tụ và dàn bay hơi là không đổi nên bơm nước giải nhiệt và bơm nước lạnh sơ cấp không cần dùng biến tần. Chỉ cần chạy bơm khi chiller chạy và dừng bớt bơm khi chiller dừng là đủ.
Mong các bạn góp ý thêm.

Tuỳ vào chiller đó có cả năng thay đổi lưu lượng qua dàn bay hơi và dàn ngưng tụ không, dàn bay hơi có thể dùng pump biến tần, dàn ngưng tụ thì chưa biết ( phải xem chiller có thể giảm tải đc không ) bạn có thẻ thiết kế quạt tháp giải nhiệt 2 tốc độ, hoặc biến tần để giảm tải dàn ngưng, mong các bạn góp ý :)

Xin chao
Phía bơm nước giải nhiệt cũng có thể dùng biến tần đc, cũng giống như bên nước lạnh thui àh
Nhưng phải giới hạn nhiệt độ vào bình ngưng ko dc quá thấp nhằm giữ độ chênh áp cần thiết giữa bình ngưng và bay hơi, mục đích (điều khiển bôi trơn) và điều khiển môi chất lạnh trong Chiller.
- Việc áp dụng biến tần cho bơm giải nhiệt cũng tiết kiệm đc nhiều đấy.
- nhưng sẽ có một số hạn chế...

exlife86 viết:
Theo mình biết thì lưu lượng nước lạnh thứ cấp đi qua AHU và FCU sẽ thay đổi khi tải thay đổi nếu dùng van motorised 2 ngả. Khi tải thấp, van đóng bớt lưu lượng qua hệ thống giảm và ngược lại. Khi đó có thể dùng biến tần để thay đổi tốc độ bơm nhằm thay đổi lưu lượng bơm duy trì ổn định áp suất chênh lệch giữa đường cấp và hồi về. Phương án này giúp tiết kiệm năng lượng hơn là cách dùng van bypass. Nếu AHU, FCU dùng van 3 ngả thì lưu lượng qua hệ thống là không đổi nên không cần dùng biến tần hay bypass.
Còn đối với chiller thì lưu lượng nước qua dàn ngưng tụ và dàn bay hơi là không đổi nên bơm nước giải nhiệt và bơm nước lạnh sơ cấp không cần dùng biến tần. Chỉ cần chạy bơm khi chiller chạy và dừng bớt bơm khi chiller dừng là đủ.
Mong các bạn góp ý thêm.
chính xác quá rùi còn gì

Chiller_hệ thống tháp giải nhiệt

Cho mình hỏi Tháp giải nhiệt có mấy loại. Có phải có hai loại hay không?
Một là Tháp giải nhiệt dùng nước để giải nhiệt
Hai là Tháp giải nhiệt dùng Quạt gió giải nhiệt
Như vậy có đúng không? bác nào biết rành góp ý nhé

xungfen viết:
Tuỳ vào chiller đó có cả năng thay đổi lưu lượng qua dàn bay hơi và dàn ngưng tụ không, dàn bay hơi có thể dùng pump biến tần, dàn ngưng tụ thì chưa biết ( phải xem chiller có thể giảm tải đc không ) bạn có thẻ thiết kế quạt tháp giải nhiệt 2 tốc độ, hoặc biến tần để giảm tải dàn ngưng, mong các bạn góp ý :)
Bác nói quá \"chuẩn không phải chỉnh\". Cảm ơn bác!

Back
Bên trên