Tương lai của ngành nhiệt lạnh !!!

Ðề: Tương lai của ngành nhiệt lạnh !!!

Anh mô tả chút ít về công việc của một kỹ sư nhiệt lạnh được ko ạ ??? Mà hình như còn chia ra kỹ thuật lạnh với kỹ thuật nhiệt nữa.

Bản thân mình là không phải là thợ điện lạnh nhưng quan sát và thực tế tại một công ty dịch vụ sửa chữa điện lạnh uy tín tại Hà Nội

Nếu kĩ thuật có + khả năng ăn nói tốt (làm giàu rất nhanh ngày công rất cao)

Không hề thua kém nghề nào trong xã hội hãy tin tưởng vào tương lai sự lựa chọn của bạn\:D/

Nếu làm kĩ sư về lạnh : bạn sẽ làm thiết kế hoặc thi công ,sales + pre sale .. cho các hệ thống điện lạnh trong toà nhà ( chủ yếu là điều hoà thông gió, thêm nữa là dây chuyền công nghệ lạnh, rồi thì làm kĩ sư công nghệ về lạnh cho nhà máy cần nhiệt như bia, ..)
Nếu làm về công nghệ nhiệt : cái đầu tiên là làm về nhà máy nhiệt điện( tư vấn thiết kế, giám sát thi công vận hành sửa chữa sale ..), sau đến nữa là làm dây chuyền công nhiệt về nhiệt điển hình, rồi thì nhảy qua làm bên lạnh

Ps : Hi vọng lần sau, bạn chú ý tên thread nhé! Chủ đề nghe hổ báo quá! Mình cứ nghĩ bạn lập để anh em chém gió về thị phần và hướng phát triển kinh tế có liên quan đến ngành mình cơ! have fun

Xa hoi cang ngay cang phat trien ,co hoi cho moi nganh nghe deu nhu nhau ,va tat nhien ky su nhiet lanh khong thua kem gi cac nganh khac ve co hoi va su thang tien ,dieu quan trong la ban co that su gioi hay khong ma thoi

Cảm ơn các anh đã trả lời !!!
Ps : Hi vọng lần sau, bạn chú ý tên thread nhé! Chủ đề nghe hổ báo quá! Mình cứ nghĩ bạn lập để anh em chém gió về thị phần và hướng phát triển kinh tế có liên quan đến ngành mình cơ! have fun[/QUOTE]
Anh thông cảm. Em nghĩ thế mới gây chú ý được.

Xa hoi cang ngay cang phat trien ,co hoi cho moi nganh nghe deu nhu nhau ,va tat nhien ky su nhiet lanh khong thua kem gi cac nganh khac ve co hoi va su thang tien ,dieu quan trong la ban co that su gioi hay khong ma thoi

Nếu như vậy thì tiêu chí nào để đánh giá người kỹ sư nhiệt lạnh đó giỏi và đang là sv thì cần trang bị những j để ra trường đạt đc như vậy?????

Đồng chí này hỏi một câu nghe nó vui tính quá.Đồng chí cứ đọc được hết trong sách đi đã.Ra trường có thực tế vào + giỏi tiếng việt hoặc tiếng anh sẽ thành pro ngay thôi.

Đồng chí này hỏi một câu nghe nó vui tính quá.Đồng chí cứ đọc được hết trong sách đi đã.Ra trường có thực tế vào + giỏi tiếng việt hoặc tiếng anh sẽ thành pro ngay thôi.

Hôm nay chú rảnh không lo sửa Defect mà lên mạng ah!;)
-Mình xin bổ sung thêm ý kiến của
,trong quá trình còn SV các bạn phải cố gắng nắm vững những chu trình và sơ đồ ĐHKK cơ bản nhất .Lý thuyết tuy khó nhưng nó sẽ là hành trang cho bạn trong suốt cuộc đời sự nghiệp đó,hồi xưa mình đi học cứ nghĩ nó là lý thuyết xuông nhưng sau này đi làm rồi ngồi nghiền ngẫm lại mới thấy càng đọc càng hay .Những gì bạn đi làm sau này đều cơ bản là trong sách hết ,chỉ khác là về công nghệ tiên tiến hơn chứ cơ bản cũng như vậy.Nếu bạn có ý định làm về ĐHKK , thì làm ĐHKK học được rất nhiều điều không phải riêng về điện lạnh mà cả xây dựng nữa.Nếu trong quá trình học thấy khó hiểu lý thuyết thì bạn nên dành thời gian nghỉ hè xin vào phụ việc cho mấy cty điện lạnh tuyển dụng công nhân thời vụ,chủ yếu là ai sai gì mình làm đó nhưng khi bạn vào công trình sẽ hình dung được các thiết bị và đường ống như thế nào.
-Những việc đơn giản nhưng sẽ giúp bạn hình dung được cụ thể hơn,điều này sẽ giúp bạn đọc sách lý thuyết sẽ rất hứng thú đó.
-Hơn nữa ngoài lý thuyết bạn phải nâng cao tay nghề vẽ autocad nữa,nếu cao hơn trong tương lai là Revit Mep + biết cãi lộn b-( + sức khỏe tốt nữa.
-Cần tư vấn hãy gửi mail cho mì[email protected].
-Chúc bạn thành công.!>:D<

xin chào các anh! em hiện đang là sv ngành điện lạnh . khi chọn ngành này em đã tìm hiễu kỉ trên mạng. nhưng vẫn không hiễu ngành cũa mình seo này ra trường mình sẽ làm ở những môi trường như thế nào? và những kỉ năng thực tế để dễ hòa nhạp với ngành.thank cả nhà

Bác Duong dạo này bức xúc quá nhỉ !!!:(66):
Thời kỳ khủng hoảng kinh tế--> Bất động sản trượt giá -->> công trình tòa nhà giảm tiến độ -->>>ngành M&E cũng đi theo luôn.:44:
Nói chung ai cũng bị ảnh hưởng cả, không chỉ riêng M&E không đâu (mấy thằng thầu bất động sản còn te tua hơn mình kìa):(40):.

Nhưng "sau cơn mưa trời lại sáng mà". Chúng ta cứ hy vọng đi rồi sẻ có ngày ngành này huy hoàng trở lại mà !!!.
hãy cứ tin con đường mà mình bước tới. Các bạn có nghe bài ca trong film "Tây Du Kí" không: "đâu là con đường dưới chân ta..." :(31):

xin chào các anh! em hiện đang là sv ngành điện lạnh . khi chọn ngành này em đã tìm hiễu kỉ trên mạng. nhưng vẫn không hiễu ngành cũa mình seo này ra trường mình sẽ làm ở những môi trường như thế nào? và những kỉ năng thực tế để dễ hòa nhạp với ngành.thank cả nhà

Ngành nhiệt lạnh rộng lắm .Lạnh có thể làm về lạnh sâu, lắp đặt kho lạnh, xe lạnh, tàu lạnh, vào nhà máy làm bảo trì. Nhiệt có nhiệt điện, lò hơi, năng lượng các kiểu. Mát mát có điều hòa không khí, chui vào tp kiếm mấy cái building to to mà nghịch cũng đến già chưa hết việc :D

SV mới ra trường lo lắng cũng phải. Tớ ra trường bao nhiêu năm rồi mà vẫn còn lo về việc làm nữa đây nè :-w . Nói chung học kỹ thuật thì nên chăm chỉ (mà làm ngành nào cũng cần chăm chỉ :) ). Đi làm cần có tâm, đừng chỉ lo cách nào chộp giựt, lắp máy lạnh xong cho người ta lấy tiền rồi dông, ko bảo trì, ko tư vấn rõ ràng. Ngành kỹ thuật lạnh cả trăm năm nay ko thay đổi căn bản nhiều, vậy nên gần như tất cả các vấn đề gặp phải đều đã có người đụng qua rồi, chịu khó đọc sách và hỏi han là dần giải quyết được hết.

Cơ bản thì kỹ thuật là khô khan. Dân nhiệt lạnh cũng ít thân thiện, cởi mở và funny :) .Vậy thì đừng nên bắt chước số đông như vậy. Hãy làm ngược lại. Xã hội ngành nghề nào cũng là nên cả, miễn là đừng trái lương tâm. Ko phải vì làm kỹ thuật bụi bặm mà "phủ bụi" tâm hồn. Bạn nghĩ "làm thế nào để hòa nhập?", thực ra cái đó nó ko có quan trọng. Học hỏi liên tục để chuyên môn nâng dần. thái độ sống khoáng đạt và tự chủ. Cũng đừng chỉ lo đồng tiền thôi ko (vì thực ra ngành nhiệt lạnh chẳng dễ kiếm tiền đâu). Đam mê cũng giúp nhiều cho thành công của bạn.

Và cuối cùng nếu ko thấy hài lòng thì cũng đừng nản chí. Cuộc đời ko chỉ có nhiệt lạnh >:D<

Làm nhiệt lạnh đâu chỉ có building đâu, còn factory nữa cơ mà. Mình đã làm cho nhà thầu cơ điện Nhật 1 năm, thấy nghề này thi công thì nên đi theo Nhật. Xây dựng nhà máy vừa thu đc nhiều kiến thức vừa làm tăng giá trị xã hội, building chỉ là giá trị ảo thôi (cứ nhìn giá nhà đất là thấy), lương bổng thì ok luôn, xàm xàm 15 củ/ tháng, tất nhiên là hơi vất. Còn nếu ko chịu khỏ đc thì bám theo Mỹ, Đức làm sale, kiểu j cũng sống.**==

..Xây dựng nhà máy vừa thu đc nhiều kiến thức vừa làm tăng giá trị xã hội, building chỉ là giá trị ảo thôi (cứ nhìn giá nhà đất là thấy)...

khá chuẩn , man

nhiều building xây lên với một mục đích hoàn toàn khác hẳn với "mục đích sử dụng" hay "đáp ứng nhu cầu xã hội". Chung cư có phải xây để giải quyết bức xúc nhà ở cho người dân ko? Cao ôc văn phòng cho các doanh nghiệp phát triển ?

AE kỹ thuật thì đâu có việc là ta làm thôi. Đừng làm bậy là được rồi

Đọc xong bài này thấy tự tin hơn khi đăng ký vào ngành kỹ thuật Nhiệt rồi cảm ơn mấy anh ở trên đã tư vấn cho em đọc ké :))

các ngành kĩ thuật thì thiếu gì việc kĩ sư có kiến thức thì tất nhiên sẽ quản lý dự án làm máy rồi nhưng trước khi làm quản lý thì nên đi lắp đặt sửa chữa sẽ nhiều kinh nghiệm hơn

Cảm ơn các anh đã trả lời !!!
Ps : Hi vọng lần sau, bạn chú ý tên thread nhé! Chủ đề nghe hổ báo quá! Mình cứ nghĩ bạn lập để anh em chém gió về thị phần và hướng phát triển kinh tế có liên quan đến ngành mình cơ! have fun
Anh thông cảm. Em nghĩ thế mới gây chú ý được.[/QUOTE]
Bạn đã thành công trong việc gây chú ý, và mình nghĩ bạn nên theo nghề SEO :D

o_O đi lắp máy lạnh nắng nôi, cồng kềnh, mang vác nặng nề lòi con mắt bác ạ :)):)):)):))

Back
Bên trên