TƯ VẤN CHO AE PHƯƠNG TIỆN CHỤP ẢNH

canon

HVACR Staff
HI,
Muốn có tấm ảnh đẹp thì phải có phương tiện PHÙ HỢP và chút ít tay nghề. Mình nhấn mạnh Phù Hợp vì tùy vào đối tượng và hoàn cảnh là gì sẽ có phương tiện đáp ứng thích hợp nhất.
( Muốn khè người khác thì chơi máy to vào, chổ nào không cho chụp mà ráng có tấm hình về cho ae thì vô tư mở ĐT ra nghe nhưng thật ra là đang Bắn :P )
Sau đây mình xin sơ lược một số ý về máy ảnh, chỉ đề cập máy Kỹ Thuật Số thôi nha ( máy Film giờ dùng khổ quá ).
- Máy KTS tạm chia 2 loại: Máy PnS và máy DSLR
* Máy PnS là dạng ống kính không tháo ra được. Đặc điểm: là dễ chụp, rẽ tiền, gọn nhẹ, Pin thẻ nhớ phổ biến, có đèn đi kèm. Có loại mỏng nhỏ, có loại ống siêu zoom. Đa số chức năng đơn giản.
* Máy DSLR là loại ống kính tháo ra được. Đặc điểm: Bền, thay đổi ống kính được để chuọp nhiều mục đích, nhiều chức năng, phụ kiện kèm theo chuyên dụng, to nặng, đắc tiền.

- Picel ( Chấm )Pi quyết định cho ra tấm ảnh lớn hay không. Còn chất lượng tấm ảnh phụ thuộc vào: công nghệ chế tạo, kích thước cảm biến, bộ chuyển đổi tín hiệu. Kích thước cảm biến của máy PnS nhỏ xíu ( cở đầu ngón tay giữa các bác) mặc dù 10 Chấm, 15Chấm ( Triệu điểm ảnh, triệu Pic). Trong khi đó kích thước cảm biến của máy DSLR khá lớn ( có loại bằng có loại gần bằng khổ Film ) Điều này quyết định chất lượng ảnh, khả năng tái hiện trung thực, chống nhiễu. Do vậy đừng quá ngạc nhiên khi một số máy chuyên nghiệp chỉ có 6 chấm mà chụp tấm ảnh " khiếp".
- Máy ảnh nào phù hợp chúng ta đi chụp công trình:
* Chắc là các bác sẽ nói ngay máy PnS vì nó quá nhỏ gọn ( có loại nhỏ hơn gói thuốc lá) dễ chụp. Có loại máy PnS ( như của Fuji ) ống kính của nó có tiêu cự khá xa ( Zoom xa) lạoi này cũng phù hợp vì địa thế đôi khi không cho mình di chuyển nhiều. Yếu tố nữa là máy PnS rẽ tiền đi ct lở làm hỏng kho tiếc.
* Máy PnS lợi thế là vậy, tuy nhiên một số yếu tố sau làm các bác phải suy nghĩ đến máy DSLR. Chụp công trình cao, lớn. Lúc này cần ống kính góc rộng ( wire) những loại ống này hầu như máy PnS không có, (như tòa nhà 33 tầng ấy các bác thử đem máy PnS nhỏ xíu ra bắn xem có lấy được hết không:S ). Chụp trong điều kiện thiếu sáng, máy PnS chỉ đẹp khi chụp ánh sáng trời thôi, thiếu sáng là phải nhờ DSLR hổ trợ độ nhạy sáng cao. Nếu sắm máy này thì vào ct thấy em nào xinh xinh bắn vài phát chân dung luôn ( sắm thêm ống Tele)

- Tặng các bác cuốn sổ tay Photoshop, cái này để chỉnh sửa khi cần. " gắn" qua " gắn" lại cho ae " điên đầu chơi" http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/SoTayPS_2008.rar

Trả lời: TƯ VẤN CHO AE PHƯƠNG TIỆN CHỤP ẢNH

Mod ơi, nhưng phương tiện cần cho kỹ sư chụp ảnh hiện trường thì có cần máy thật chuyên nghiệp như bác giới thiệu không? Em thấy càng gọn càng tốt.
Em thật sự cảm ơn bác đã giới thiệu cho anh em mở mang tầm mắt.

Trả lời: TƯ VẤN CHO AE PHƯƠNG TIỆN CHỤP ẢNH

Nói chung các phương tiện chụp ảnh này phụ thuộc rất nhiều vào TÚI TIỀN. Và chụp công trình thì không yêu cầu cao lắm, tùy loại máy mà mình \" uyển chuyển\" để tận dụng nó. Máy PnS vẫn phù hợp với ae ta, em vẫn thường chơi điện thoại ( vác máy theo cồng kềnh, nhiều người để ý). Chổ nào khó quá hay yêu cầu kỹ thuật tốt thì vời một bác thợ nào đó vào bắn.

Back
Bên trên