Dân Dụng Tranh luận về ĐHKK treo tường

Trả lời: Tranh luận về ĐHKK treo tường

Làm sao mà bằng const được, phụ tải nhiệt thay đổi thì nhiệt độ gió vào thay đổi nên nhiệt độ gió ra cũng phải thay đổi.Ví dụ nhiều người vào trong phòng cung 1 lúc hay những ngày trời nắng nóng. Sở dĩ điều hoà người ta dùng bình tách lỏng là vì phụ tải nhiệt thay đổi và kết cấu đường hút trong lốc quay xuống dưới còn tủ lạnh thì lại không cần bình tách lỏng vì phụ tải nhiệt ít thay đổi hoặc thay đổi không đáng kể và đường hút quay ngược lên trên.

Trả lời: Tranh luận về ĐHKK treo tường

K43IHERE viết:
Nhiệt độ cửa gió sau khi máy hoạt động được 10->15 phút hầu như không thay đổi, nhiệt độ dao động trong khoảng 11 -> 14oC (đối với các máy tốt), với các chế độ gió càng cao thì nhiệt độ cửa gió giảm một vài độ.

bác nói chẳng thấy thuyết phục chút nào!

Ðề: Trả lời: Tranh luận về ĐHKK treo tường

Trong diễn đàn có nhiều thành viên không phải là dân nhiệt thì tôi không nói nhưng chúng ta là dân nhiệt khi đi ra thì nên giải thích cho người ta hiểu nhiệt độ không đổi chỉ là tương đối thôi, khi mới khởi động thì đương nhiên là nhiệt độ chưa thể đến nhiệt độ set ngay được rồi mà cần có một thời gian trể mới đạt đến. Còn khi cài tuỳ theo loại máy mà có khoảng thời gian tác động khác nhau,ví dụ bạn cài đặt 220c thì máy có thể dao động từ 21-23oc. Khi nhiệt độ xuống 21oc máy nén dừng,khi 230c mn chạy...nhiệt độ này thay đổi nhỏ và dd thường xuyên vạy thi bạn có thấy sự khác nhau không? Do đó có thể coi là không đổi. Mình biết có vậy mong góp ý [email protected]

Trong diễn đàn có nhiều thành viên không phải là dân nhiệt thì tôi không nói nhưng chúng ta là dân nhiệt khi đi ra thì nên giải thích cho người ta hiểu nhiệt độ không đổi chỉ là tương đối thôi, khi mới khởi động thì đương nhiên là nhiệt độ chưa thể đến nhiệt độ set ngay được rồi mà cần có một thời gian trể mới đạt đến. Còn khi cài tuỳ theo loại máy mà có khoảng thời gian tác động khác nhau,ví dụ bạn cài đặt 220c thì máy có thể dao động từ 21-23oc. Khi nhiệt độ xuống 21oc máy nén dừng,khi 230c mn chạy...nhiệt độ này thay đổi nhỏ và dd thường xuyên vạy thi bạn có thấy sự khác nhau không? Do đó có thể coi là không đổi. Mình biết có vậy mong góp ý [email protected]
ban thuatcn khogn nen qua quyet minh la dung vì bạn sai hoàn toan
ban nen hieu ro hon về cấu tao block (galle,pistong)do là 2 dong san pham dung trong Dhkk va tu lanh,ban hieu sai roi noi anh em hieu sai het.len dien dang thi khogn nen tu cao :hay co gang giup do anh em that nhieu
Tham khao them gale,pistong,sroll,semi,trục vít...)0903357903 a Nhân phòng dự án Mycom

Ðề: Tranh luận về ĐHKK treo tường

Lí thuyết và thực tế luôn logic với nhau.kết quả trên thực tế khác với lí thuyết là vì thực tế xuất hiện thêm những điều kiện biên mà lí thuyết đã bỏ qua không xét đến\".
Quay lại vấn đề các bác tranh luận em đồng ý cả 2 chân và 2 tay với bác HVACR.VN, bởi lẽ:
+ nhiệt độ gió ra là không đổi vì môi chất chỉ sôi ở một nhiệt độ xác định (ứng với áp suất xác định
+ khi gió hồi về có nhiệt độ = nhiệt độ cài đặt máy sẽ ngắt.
+ các bác xem catalog của vài hãng mà xem nhiệt độ sôi của môi chất và biên dạng cánh, cấu tạo dàn có ghi đấy.Tính truyền nhiệt (tương đối thôi) là ra nhiệt độ ~13,5 độ
nhiệt độ gió ra phụ thuộc vào:
1. Nhiệt độ gió vào: Vì nếu nhiệt độ gió vào là 30oC thì nhiệt độ gió ra chắc chắn không thể 11-14oC được. Vì đối với điều hoà không khí ∆t=8~14oC(tuỳ công nghệ từ hãng). Từ đó cho thấy nếu tất cả các yếu tố khác là như nhau thì nhiệt độ vào khác nhau thì nhiệt độ ra khác nhau đối với cùng một con máy, mac du nhiệt độ sôi của môi chất là như nhau.
2. Phụ thuộc vào tốc độ gió cài đặt: Nếu tất cả các yếu tố khác như nhau, tốc độ gió càng cao thì nhiệt độ gió ra càng cao, vì lượng bypass càng lớn và thời gian tiếp xúc của gió với bề mặt lạnh càng ngắn, nên truyền nhiệt kém hơn.
Tóm lại: Q=G.Cp(Tv-Tr), trong đó: Q,Cp=const
trao đổi nhiệt qua bề mặt có cánh, do đó ta có phương trình:
Q=G.tichphan(Tv,Tr){alpha.dT}= G.Cp(Ts-Tf) với Cp,G,Ts,Tf không đổi->Q=const,do đó Tr hầu như không đổi vì theo đồ thị Anpha(T) thì Q khi đó chủ yếu phụ thuộc vào anpha (tức là Tv).
Tuy nhiên các bác không để ý răng ngay lúc đầu đâu có nói là máy lạnh công suất bao nhiêu đâu?Nếu như công suất máy lớn khoảng 18000Btu/h lắp trong phòng khoảng 8m2 tai nhiệt độ ngoài trời là 23 độ lúc đó hỏi các bác là nhiệt độ miêng gió là bao nhiêu?có thay đổi hay không?

mình nghĩ thế nào,đây là vấn đề của dân ngoại đạo hỏi cho biết,nếu có tranh cãi mãi thế này sẻ không hay,vì nhiệt độ trước miệng thổi phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Hôm nay có bạn nói ra yếu tố này ngày mai bạn khac nói yếu tố kia,và câu trả lời là tổng hợp các yếu tố trên. OK? điều hòa cho không gian của bạn sống thì để ở nhiệt độ 22-25 là ok không ai để xuống 11 đâu. lý thuyết là thế nhưng nên chọn thực tế để làm vệ tinh các bạn nhé....hi vọng có nhiều bạn ủng hộ với mình

Tôi thấy nếu tất cả các yếu tố khác là như nhau thì nhiệt độ vào khác nhau thì đương nhiên nhiệt độ ra khác nhau đối với cùng một con máy, mặc dù nhiệt độ sôi của môi chất là như nhau.

8->Theo tôi thì nhiệt độ sôi của môi chất lạnh thay đổi phụ thuộc vào áp suất bay hơi, áp suất này lại thay đổi theo phụ tải và nhiệt độ gió hồi. Khi thiết kế máy lạnh ĐHKK thì người ta chọn nhiệt độ bay hơi dương (>0 oC). Nhưng khi hoạt động vẫn có trường hợp dàn lạnh bị đóng băng, đó là do quạt ko hoạt động hoặc lưới lọc quá dơ ko đủ gió giải nhiệt, vậy kết luận nhiệt độ bay hơi lúc này phải âm (<0 oC) thì mới đóng băng được.

hình như các pasc hơi nhiều sách, chứ nhà em lắp đ/h xong chajy thử thì thaasy phòng có lạnh ngay đâu, chạy mãi mới lạnh ấy chứ,vậy chắc nhiệt độ ở miệng gió nó phải biến đổi giảm dần. có hôm em ngichj dại mở cả mặt lạnh ra chơi, thấy các ống nó cũng lạnh dần từng cái, chứ có lạnh ngay tất cả đâu. cháu nhà em nó còn mang cả tủ lạnh ra làm đồ chơi, nó bảo em là dàn lạnh lúc đầu chỉ lạnh 1 điểm, sao về sau lại lạnh hết hả bố. hay các pacs lại tranh luận tiếp cái này nhá.

mình nghĩ thế nào,đây là vấn đề của dân ngoại đạo hỏi cho biết,nếu có tranh cãi mãi thế này sẻ không hay,vì nhiệt độ trước miệng thổi phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Hôm nay có bạn nói ra yếu tố này ngày mai bạn khac nói yếu tố kia,và câu trả lời là tổng hợp các yếu tố trên. OK? điều hòa cho không gian của bạn sống thì để ở nhiệt độ 22-25 là ok không ai để xuống 11 đâu. lý thuyết là thế nhưng nên chọn thực tế để làm vệ tinh các bạn nhé....hi vọng có nhiều bạn ủng hộ với mình

có phải anh Cường 04N ĐHBK ĐN không nhỉ???;););)

vâng Cường đây,xin hỏi ai mà biết mình vậy a? bài viết mình có gì không đúng thì xin góp ý nhé

Tôi đã theo dõi topic này đã lâu, nên thấy rằng càng ngày các pác tranh luận làm mất đi nội dung ban đầu.
Chủ đề ban đầu thế này :

" NHIỆT ĐỘ GIÓ RA KHỎI DÀN LẠNH CÓ THAY ĐỔI KHÔNG TRONG SUỐT THỜI GIAN MÁY CHẠY???"

Tức là :
- Khi mới mở máy nhiệt độ gió hồi khoảng 30oC thì gió ra là X1
- Sau khi máy chạy một lúc sau nhiệt độ gió hồi về ví dụ khoảng 24oC thì gió ra là X2
Hỏi X1 có bằng X2 ko?

híc, bài này rất hay, chịu khó đọc thấy mình nông cạn về kiến thức thật. Các bạn tiép tục đóng góp ý kiến nha.

Đồng chí này hay nhỉ, đưa ra ý kiến của mình mà không giám khẳng định thì ngồi im đi cho rồi. bạn đã tự tay cưa lốc ra bao giờ chưa, nếu bạn cho là đúng sao không giải thích mà phải cho số đt thoại của người khác thế, sao ko lấy số đt của thầy Mỹ viện trưởng viện CNNL cho nó chuẩn, không có thì tôi cho nè.

pac này không phải dân điện lạnh hay sao mà phải hỏi chuyện cưa lốc. tôi thấy lôc chỉ là 1 khái niêm tuợng đối thôi. bởi vì các tủ lạnh lớn đời mới có sử dụng lốc santic chức không chỉ là lốc piston, cũng như có loại đhkk dùng lốc piston chứ không chỉ lốc santic, còn máy kem trung quốc thì các đời máy khác nhau dùng cả 2 loại lốc piston và santic. ngoài ra, tôi đã thấy những trường hợp sửa máy thay lốc santic bằng lốc piston và máy vẫn chạy đạt yêu cầu (trong đ/k khó khăn về đồ thay thế). không tin thì bac đi ra các nơi bán máy mà ngó, khỏi tranh luận cho stress

Back
Bên trên