Cần giúp Thiết kế hệ thống sản xuất đá viên

lamvantya8

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà!
Chào các anh, em mớii nhận được đề tài đồ án là: Thiết kế hệ thống sản xuất đá viên sử dụng môi chất R134a. Nhưng em chưa có đủ tài liệu cũng như kinh nghiệm để có thể hoàn thành bài tập. Các anh có thể giúp em một số tài liệu kỹ thuật và bản vẻ cad, hình vẽ,...về hệ thống sản xuất đá viên dùng môi chất R134a này không ạ, để em có thể hoàn thành tốt bài tập này. Cảm ơn các anh rất nhiều.

Ðề: Thiết kế hệ thống sản xuất đá viên

Chào bạn,
Bạn nên nói rõ hơn về hệ thống mà bạn định thiết kế, và ý định của bạn sẽ tính toán những phần nào trong hệ thống:
Ví dụ: công suất mẻ đá. Thời gian đông đá. Đá loại gì ( có khoảng 20 cỡ đá viên) bạn chỉ thiết kế nhiệt hay làm luôn phần cơ khí như thiết kế khuôn, cách ra đá...
Nếu bạn tự do hoàn toàn trong việc làm đề tài thì nên nghiên cứu một cái máy đá viên có sẵn ví dụ của hãng Scotman. Hiểu cặn kẽ một cái máy đá viên cũng khó chẳng kém thiết kế một máy đá viên.
Ví dụ: căn cứ vào đâu mà hãng SX chọn máy nén có công suất như vậy, bạn sẽ phải đi ngược từ công suất mẻ đá, thời gian đông, tổn hao do xả đá, đi đến tính ra công suất lạnh máy nén. Căn cứ vào đâu mà ống hút có kích thuớc như thế, bạn lại phải dựa vào công suất lạnh, kiểm tra lưu tốc đảm bảo việc hồi dầu...

ai có đồ án về thiết kế hệ thống đá viên cho em xin nhé !!! đag cần gấp !! thank!! có gì gửi qua mail cho em cũng được ! YH: [email protected]

Em trai nên check lại thông tin:
1. Gas 134a không sữ dụng sx máy công nghiệp lạnh sâu công suất lớn vì hiệu suất không cao, ĐHKK thì có thể vd: máy lạnh xe hơi, chiller... hay bạn muốn thiết kế máy đá gia đình?
http://www.youtube.com/watch?v=wCwibHTxCVY

2. Máy SX nước đá viên nếu sinh viên làm đồ án thì cũng để coi cho vui, cách đây hơn 10 năm tôi cũng giống như các bạn bây giờ, hì hụt làm luận văn, vào tận nhà máy gia công làm không công cả tháng trời (thời điểm đó tôi đã thiết kế lắp đặt hòan chỉnh a-z tủ động gió bán ra thị trường rồi) nhưng cái luân văn đó bây giờ đọc lại tôi chỉ chấm được 0.5đ thôi. Mặc dù các thầy tôi được 9đ khi bảo vệ, nền giáo dục VN quá kém. Do đó tôi thành thật khuyên bạn nếu muốn có kiến thức thật sự thì nên tìm hiểu thật kỹ "nguyên lý chạy máy" nó là quy trình công nghệ nên rất quan trọng, nếu không hiểu đuợc đối tượng mình sắp thiết kế là cái gì thì không thể nào có kết quả tốt đuợc, các vấn đề tính tải lạnh, chọn máy nén, chọn ống, bình ngưng... là sơ đẳng.

Bạn là Sinh Viên trường nào? thầy nào hướng dẫn? Lúc này công trình máy đá bên cty anh đang chựng lại, nếu có anh sẽ hỗ trợ cho em tham gia gia công 1 máy từ a-z. Lúc đó họa mai em mới hiểu sơ sơ vấn đề. Nếu đọc đuợc tiếng anh thì qua cty Sài Giang, anh cho vài tài liệu của Volt mà tham khảo.

Em trai nên check lại thông tin:
1. Gas 134a không sữ dụng sx máy công nghiệp lạnh sâu công suất lớn vì hiệu suất không cao, ĐHKK thì có thể vd: máy lạnh xe hơi, chiller... hay bạn muốn thiết kế máy đá gia đình?

2. Máy SX nước đá viên nếu sinh viên làm đồ án thì cũng để coi cho vui, cách đây hơn 10 năm tôi cũng giống như các bạn bây giờ, hì hụt làm luận văn, vào tận nhà máy gia công làm không công cả tháng trời (thời điểm đó tôi đã thiết kế lắp đặt hòan chỉnh a-z tủ động gió bán ra thị trường rồi) nhưng cái luân văn đó bây giờ đọc lại tôi chỉ chấm được 0.5đ thôi. Mặc dù các thầy tôi được 9đ khi bảo vệ, nền giáo dục VN quá kém. Do đó tôi thành thật khuyên bạn nếu muốn có kiến thức thật sự thì nên tìm hiểu thật kỹ "nguyên lý chạy máy" nó là quy trình công nghệ nên rất quan trọng, nếu không hiểu đuợc đối tượng mình sắp thiết kế là cái gì thì không thể nào có kết quả tốt đuợc, các vấn đề tính tải lạnh, chọn máy nén, chọn ống, bình ngưng... là sơ đẳng.

Bạn là Sinh Viên trường nào? thầy nào hướng dẫn? Lúc này công trình máy đá bên cty anh đang chựng lại, nếu có anh sẽ hỗ trợ cho em tham gia gia công 1 máy từ a-z. Lúc đó họa mai em mới hiểu sơ sơ vấn đề. Nếu đọc đuợc tiếng anh thì qua cty Sài Giang, anh cho vài tài liệu của Volt mà tham khảo.
Chào anh.
Anh có thể cho em xin tài liệu của Volt không.
Gmail của em: [email protected]
Trân trọng.

• mình có 2 hình ảnh về nguyên lý của máy đá viên. Có gì thắc mắc bạn có thể thảo luận với mình. mình cũng có chút ít kinh nghiệm về đá viên.

Back
Bên trên