New Tan Son Nhat International Aiport.

Trả lời: New Tan Son Nhat International Aiport.

Các bác ơi, nhìn đẹp vậy đó chứ cũng tè le trong đó. Lúc trước em làm Sanyo nên em bít mà, ko như các bác nghĩ đâu. Nhưng dẫu sao cũng còn tốt hơn mấy ông việt nam thi công. Ctrình này mà đưa mấy ông nội nhà ta thi công và quản lý chắc máy bay ko dám hạ cánh đâu. Hehe

trong mấy tấm hình đầu mình đoán ko lầm là có bác VINH, HÓa, HÙng Td3, các hình ảnh bác chụp là bên central Plan gần với wingB . kỹ sư mà dán cái decal màu xanh trên nón là bên hệ ducting của REE.lau wa nen nhớ mang máng vậy thôi.

bác làm ở đâu mà tham quan không vậy?

Hix, một thời xương máu trong TSN TERMINAL BUILDING :( den luc hoan thanh thi khong duoc tham du, bùn:)

bac nào thik có bản ve gì thì lien hệ mình

Chào bác anthichi,

Nếu được thì bác cứ post lên cho anh em mở rộng tầm nhìn với.
Thân ái

Ðề: Trả lời: New Tan Son Nhat International Aiport.

trời ơi nó lớn quá ,ngoài sức tưởng tượng của em.thật tuyệt khi được vận hành nó,cảm ơn các anh đi cho em đượ mở rộng tầm mắt.

ðề: Cần giúp đỡ

~O) em mới vào nghề đang tìm hiểu về hệ thống chiller mấy anh poss hình hay qúa mà ko thấy bản vẻ nào hết mong mấy anh poss cho em vài bản vẽ được ko .Em xin cảm ơn mấy anh nhiều~O)

Ðề: New Tan Son Nhat International Aiport.

thật là trên cả tuyệt vời mấy lão nhật chuyên ngiệp ghê .mấy ảnh đó là hàng hiếm đấy L-)

Ðề: Trả lời: New Tan Son Nhat International Aiport.

Bên Nhật người ta đã thiết kế từ A-Z rồi,REE chỉ triển khai bản vẽ thi công(chỉ 2D)thôi,không đủ trình độ thiết kế phòng máy sân bay đâu.
Bác Tanaka nói đúng, việc thiết kế thì Nhật làm từ A-Z. Việc thi công do REE thầu. Nhưng khi bắt đầu công trình này thì REE rất vất vả khi vẽ bản vẽ thi công(không đúng tiêu chuẩn của Nhật, bản vẽ thi công không đạt yêu cầu...). Tuy nhiên REE đã gấp rút tuyển kĩ sư đang làm việc tại các công ty của Nhật về check bản vẽ thi công, cộng với sự giúp đỡ hết sức nhiệt tình nhưng khó chịu của mấy ông anh kĩ sư Nhật, nhưng cũng nên ngợi khen tinh thần cố gắng của mấy ông REE(không cố gắng chậm tiến độ nó phạt penalty thì bỏ mẹ).Còn về phòng máy thì đương nhiên hoành tráng vì sân bay mà, nhìn đẹp và sạch sẽ vì Nhật mà đâu làm vớ vẩn như VN(tôi làm thiết kế và thi công ĐHKK, cấp thoát nước cho Nhật nên tôi biết). Việc thi công của Nhật là thực hiện chính xác trên bản vẽ thi công nên khi ra công trường thì sẽ không có sai lệch(có thì rất nhỏ). Nhật dùng các phần mềm vẽ bản vẽ thi công chuyên dụng có bản quyền UKIT(10.000USD/ 1 hardlock), đây là phần mềm vẽ thi công hiệu quả, nhanh và chính xác nhất TG hiện nay(nhưng chỉ mấy công ty của Nhật dùng vì toàn tiếng Nhật), còn REE thì vẽ bằng 2D Cad nên tất nhiên lâu và vất vả rùi. Trong diễn đàn này có bạn nói sau này sẽ có người làm cho kĩ sư Nhật phải thán phục, tôi cũng hy vọng điều đó xảy ra, nhưng thực sự đến bây giờ tôi nghĩ các công ty VN nên học hỏi ở họ rất nhiều thứ. Còn về REE sau công trình Ktom này họ đã khá hơn rất nhiều trong việc làm những bản vẽ thiết kế và thi công(bố trí, kỹ thuật ...theo kiểu của Nhật). Tôi muốn tâm sự với anh em trên diễn đàn nhiều hơn về REE nhưng xin hẹn dịp khác trên một Topic mới.

Mình cúng đã từng tham gia giám sát sân bay tân sơn nhất. Chủ đầu tư la "KTOM" mấy ông đó quản lý ghê lắm, mỗi ông có máy chụp hình bạn mà sơ hở ông chụp hình rồi ông đưa về cho xếp xem không ah, nói chung mình thấy họ giám sát rất chặt so với VN là hơn rất nhiều. Còn tổng thầu M&E là REE, hồi đó REE muốn làm công trình này phải mướn một đội ngũ Kỹ sư nước ngoài rất nhiều, trong đó có Carl Gay giờ làm giám đốc Indochine engineer nữa.

Hiện tại REE nó đã thành tập đoàn rồi, M&E là 1 ngành phụ về thu nhập của họ, nên AE ta thấy mặt mạnh, mặt yếu từ 1 phía cũng nhiều. Nhưng túm lại ở VN hiện tại REE đứng số 1 về M&E (Không tính các cty nước ngòai đầu tư vào) về nội lực, tài chính, nhân lực... REE đã đẻ ra rất nhiều cty con, các AE làm cho REE ra làm cty riêng hay làm cty khác phải nhìn nhận REE đã đào tạo cho họ 1 nền tản không nhỏ.

Back
Bên trên