Cần giúp Mối quan hệ giữa nhiệt độ trước và sau giàn lạnh

lamledung

Thành Viên [LV 1]
Chào mọi người, hiện tại mình đang thi công kho lạnh, đang trong quá trình chạy thử, có 1 vấn đề mà mình đang tìm hiểu là nhiệt độ của gas trước và sau giàn lạnh chênh lệch nhau như thế nào. Khi biết được thì mình có thế tính ra áp suất hút và dựa vào quan sát mắt xem gas, dòng của máy nén, ... sau đó tính toán được lượng gas cần thiết để hệ thống hoạt đông bình thường.
Ai biết mối quan hệ giữa nhiệt độ trước và sau giàn lạnh trả lời giúp mình nhé, rất mong được các bác chỉ giáo.

Khi chạy thử hệ thống lạnh, thông số quan trọng cần theo dõi là superheat của môi chẫt trước khi về đến máy nén. Nếu đường ống ở xa thì có khi phải đo superheat ngay sau khi ra khỏi kho và superheat trước khi vào máy nén. Kết hợp với subcooling của dàn ngưng thì có thể suy ra nhiều điều.
Superheat của đầu hút thể hiện tổng hợp kết quả trao đôỉ nhiệt ở giàn lạnh, còn subcooling thì phản ảnh giàn nóng. Lý do là vậy.
Việc điều khiển một hệ thống lạnh nói chung, một chiller nói riêng cũng dựa vào các thông số superheat ( đẩy và hút tùy loại máy nén ví dụ máy nén trục vít thì superheat đầu đẩy là thông số quan trọng ).
Bạn xem một ví dụ ở tài liệu đính kèm.

Đính kèm

• 2098397_6001_eng_c_w.pdf
    920.6 KB · Xem: 399
Back
Bên trên