Dân Dụng lắp đặt máy và nạp gas r32

r32 không khác 410a là bao nhiêu nhé bạn
Vậy là có thể nạp r32 cho máy r410a pk bạn?
Mình thấy hiệu suất làm lạnh cao hơn 1.6 lần mà giá ko hơn mấy nên muốn nạp gas r32 thay thế cho làm lạnh nhanh, tiết kiệm điện nhưng ko biết gas r32 có ảnh hưởng gì ko? Lâu dài có bền ko? Có khả năng xảy ra hiện tượng gì ko? Bởi nhà nhận bảo hành dài nên khá lo về độ bền sử dụng.

Gas 410a có thành phần gas r32 trong đó nhưng nếu nạp thì phải cân lại cáp thiệt là tự mình làm khổ mình thôi

Gas R32 và R410A khi bị hở cần xả hết gas hút chân không và nạp lại. Nếu nạp mới hoàn toàn thì nên nạp tĩnh và cân gas theo khổi lượng ghi ở trên dàn nóng là chính xác nhất. Nếu nạp theo áp cũng được nhưng máy dùng gas này thường là inverter nên nạp sẽ không chuẩn đâu :)
Cám ơn bác đã giải đáp.

Đồng ý với bác này. Máy nào cũng phải hút chan không. Riêng tiêu chuẩn đường ống thì r410a dày hơn r22, r32 dày bằng r410a hoặc dầy hon. Mình mới lắp một con r32 FTKC25NVMV. Ống bảo ôn đi riêng 2 đường nhé. Đừng đi chung một ống. Thợ thuyền dạo này nhiều ông thợ điện nước lắp điều hoà lắm. Thợ chuẩn lắp điều hoà 10 năm không phải bơm gas. Chỉ việc vệ sinh dàn nóng/lạnh. Thợ điện nước lắp giờ thì năm bơm gas một lần. Chưa kể bơm gas không đạt tiêu chuẩn. Kém chất lượng nữa.
bác có địa chỉ thợ chuẩn ở hà nội không cho em xin phát nạp gas 410

Các bác cho em hỏi, nhà em mới lắp con daikin inverter 2 chiều FTXM25HVMV dùng gas r32, sử dụng cảm thấy ngột ngạt và khô rát cổ nhất là ban đêm là sao vậy nhỉ....??? Em hỏi mấy người dùng daikin máy thường ko bị thế,cảm giác dễ chịu

Gas R32 và R410A khi bị hở cần xả hết gas hút chân không và nạp lại. Nếu nạp mới hoàn toàn thì nên nạp tĩnh và cân gas theo khổi lượng ghi ở trên dàn nóng là chính xác nhất. Nếu nạp theo áp cũng được nhưng máy dùng gas này thường là inverter nên nạp sẽ không chuẩn đâu :)
Bạn nên dùng cân nạp ga điện tử cho nó chính xác, đừng bốc thuốc theo dòng và áp: http://taiyotrading.bizz.vn/products/135739/cân-nạp-ga-điện-tử-ta101fb.html

em chaò các bác .em mới váo nghề lên không biết nhiều .em nho các bac bốc thuốc hộ em con dai kin xd25 2 chiêu cứ bat nguôn len cái cưa gió mơ roi lai dóng lai luon ,bâm nút mơ rên măt lanh không thât tit gi ca den bao không co gi .bác nao biet giup em vơi ah, em đo nguôn 112v và 5v van đu . thay thư thach anh 4 m rooin ạ

hinh anh cua vi măt lanh đây ạ xd25 daiki

Đính kèm

133.2 KB · Xem: 93
    104.4 KB · Xem: 92
Bạn nạp cần nhìn trên thân cục nóng. Nó ghi rõ số lượng nạp cần bao nhiêu Kg chứ không phải áp suất. Trạng thái nạp gas r410a và r32 nạp tĩnh. ( nạp trong tình trạng tắt máy).
Đúng rồi, phải nạp theo khối lượng (g) chứ không cảm tính theo dòng và áp. Ngoài ra đường ống dài thêm bao nhiêu thì cứ nhân lên lượng ga nsx khuyến cáo mà nạp thêm vào.
Van nạp ga và cân nạp ga (g) Tasco-Nhật đây: 098 578 0608

Mình thấy hiệu suất làm lạnh cao hơn 1.6 lần mà giá ko hơn mấy nên muốn nạp gas r32 thay thế cho làm lạnh nhanh, tiết kiệm điện nhưng ko biết gas r32 có ảnh hưởng gì ko? Lâu dài có bền ko? Có khả năng xảy ra hiện tượng gì ko? Bởi nhà nhận bảo hành dài nên khá lo về độ bền sử dụng.
không nên làm vậy bạn nhé, lý thuyết thì R32 có hiệu suất cao hơn R410a nhưng nó có một số nhược điểm nhất định, bạn tham khảo thêm

http://maylanhbienhoa.vn/tin-tuc/thay-loai-gas-khac-cho-may-lanh-tu-lanh-28.html

xin chào các bác. các bác cho em hỏi có bác nào đã lắp đặt máy và nạp gas r32 chưa ạ cho em hỏi
xin chào các bác. các bác cho em hỏi có bác nào đã lắp đặt máy và nạp gas r32 chưa ạ cho em hỏi chút.
Máy dùng gas r32 có lắp đặt và nạp giống gas r22 được k hay phải hút chân không như gas r410

Chuẩn ra thì lắp máy nào cũng phải hút chân không bác ạ ( em toàn làm liều con nào ống dài em mới hút thôi)
Gas r 32 bác nạp như bình thường bác nhé

Cho mình hỏi máy Daikin inverter Nhật nội địa dùng gas r410a nhưng mình muốn nạp gas r32 thay thế để tăng hiệu suất làm lạnh lên thì có được không? Có nên hay ko nên nạp như vậy? Nếu không nạp được thì có thể giải thích giùm mình tại sao ko ạ?
Xin cảm ơn!
Theo mình nghĩ sản xuất cho R410A thì không nên thay thế sang gas R32, vì nhà sản xuất về mặt thiết bị họ tối ưu cho loại gas đó rồi, có nghĩa là bỏ cái ý định tăng hiệu suất làm lạnh đi. Giống như người, ta không thay máu nhóm A cho nhóm B để khỏe hơn được.

"Không nên" nếu bạn xét trên tiêu chí tăng hiệu suất, làm lạnh nhanh, tiết kiệm điện. Thứ 2 gas R410A và R32 dùng dầu Este nhưng là hai loại khác nhau nhé. Còn về mặt bảo hành, hãng SX họ sẽ không bảo hành cho bạn đâu.

Back
Bên trên