Công Nghiệp Glycol!!

Trả lời: Glycol!!

Chào bác Công!
bác phải nói rõ hơn loại Glycol chứ Ví dụ: Glycol propylen chẳng hạn, hoặc nói cho tôi biết bạn đang thiết kế đồ án cho cái gì? vì mỗi một loại có các công thức hóa học khác nhau nên lý tính cũng khác nhau...

Chào pác!Mình dùng Glycol etylene!Vì trong tích trữ lạnh nên minh phải dùng cái thằng này.Nhưng mà có điều này: VÌ hầu hết các AHU, FCU thì không có cho Secondary Coolant này nên mình đang rất rối!Pác có gì chỉ giáo!

Bạn đang thiết kế tích trữ lạnh cho hệ thống chiller và đang dùng Glycol làm chất xả tải khi chạy máy vào thời gian điện cao điểm (chạy điện 3 giá). Như vậy Glycol đâu có đi vào FCU, AHU mà bạn phải lo lắng. Nếu Glycol đi vào FCU và AHU thì hệ thống của bạn không phải là hệ thống tiết kiệm năng lượng nữa, vì Glycol này rất đắt, khoảng 42.000d/kg. bạn phải miêu tả đồ án của bạn cụ thể hơn vì sao cần Glycol đi vào FCU???

đúng vậy?Như thế này nhé!Dùng Ice storage dạng Ice Ball của Cristopia,em cứ nghĩ thế này:Khi xả tải thì chất tải lạnh ra khỏi Cooling Coil sẽ đi vào Tank để làm tan băng trong Tank để cấp cho Cooling Coil khi này ở chế độ Dischagre ở on- peak vì điện ba giá!nên em cho rằng Glycol(nếu dùng ) sẽ đi qua Coil để thỏa mãn yêu cầu lạnh của phụ tải!Anh có ý kiến gì kko giúp em?Cho em rõ hơn.làm cái này em và Atinh đang rối đấy anh à!
À!mà anh tên gì?hân hạnh làm quen với anh!

Hệ thống tích trữ lạnh hoạt động như thế này:
+Chế độ tích trữ (Charge): Etylen glycol(EG) được làm lạnh từ chiller sẽ được dẫn qua bình tích trữ lạnh làm đông đá nước trong các quả cầu.
+ Chế độ xả đá (Discharge): EG được dẫn vào bình và được làm lạnh nhờ đá trong bình, sau đó EG được dẫn đến bộ trao đổi nhiệt (heat exchanger); tại đây EG sẽ trao đổi nhiệt với nước; tiếp theo nước sẽ được dẫn đến dàn trao đổi nhiệt (cooling coils) làm mát không khí và không khí được thổi vào phòng.
Như vậy thì trong quá trình hoạt động EG không được dẫn trực tiếp qua coolong coils mà chỉ trao đổi nhiệt với nước.
Một số ý trao đổi cùng bạn.

Vâng!đúng như vậy anh à!như thế thì trong hệ thống sử dụng Ice Storage thì mình phải chi phí heat exchanger, anh có kinh nghiệm trong vụ này không?Làm sao chọn heat exchanger cho ok!Mong được chia sẽ từ anh!

Mình cũng chưa làm cái này bao giờ nên cũng không có kinh nghiệm. Muốn tính toán thì bạn có thể hỏi bạn Hồ Huy Hoàng để xin tài liệu. Hoàng lúc trước làm luận văn về hệ thống này nên chắc biết nhiều hơn.

Cảm ơn trumso!Anh có thể cho biết làm sao liên lạc với Hồ Huy Hoàng!Cho em để em contact với anh Hoàng!Cảm ơn anh nhiều nha!

Em cảm ơn anh Trumso nhé!Em sẽ cố gắng đạt đạt điều đó!khi nào Offline thì rất hân hạnh gặp anh!hẹn anh ở Hội thảo VRV 8 của Daikin anh nhé!chúc anh SK!

Trong HCM hay Bình dương có công ty nào sử dụng hệ thống này không các pác!em muốn đi thực tế để xem nó như thế nào?Chứ lý thuyết hình dung để nói thì không thuyết phục lắm!

Diễn đàn đã nói rất nhiều về cái này rồi, các bạn nên dùng công cụ tìm kiếm trên diễn đàn để tìm các từ liên quan mình cần. Cũng có nhiều bài viết đã viết về vấn đề tích trữ lạnh rồi. Mình gởi các bạn specification của 1 khách hàng yều cầu thiết kế bình tích trữ lạnh để xem.
http://hvacr.vn/home/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,29/Itemid,44/

Pác Hoàng gửi lại link đi, không thấy gì cả??Bác Hoàng làm cái này rồi thì hôm nào chỉ em vài chiêu đi!đang gặp vấn đề!em có gửi mail cho pác,pác đã nhận chưa??

Bạn đọc trong cuốn sách DESIGN GUIDE FOR COOL THERMAL STORAGE, nó hướng dẫn cũng khá kỹ, Mình đã từng photo nó về từ thư viện trường ĐH BK TP HCM. Chúc bạn thành công;)

Back
Bên trên