giúp em cách chọn dây dẫn!

txtruong_87

Thành Viên [LV 0]
em mới học xong trung cấp nghề điện và đang thử việc bảo trì điện cho 1 công ty.công ty đang mở rộng sản xuất nên ông tổ trưởng nói em chọn dây dẫn cho 1 tủ điện 3 pha S = 100KVA em tính ra dòng điện I=S/(căn 3* 0,38) = 100/(1.7*0.38)=152A vậy bây giờ em chọn dây dẫn cho mỗi pha lớn hơn 152A hay chọn dây dẫn cho mỗi pha lớn hơn Ipha = 152/(căn 3) = 152/1.7 = 90A.cảm ơn các bác trước

Ðề: giúp em cách chọn dây dẫn!

Mỗi dây lớn hơn 152A bạn nhé. Tra Catalogue của nhà sản xuất để chọn dây dẫn. Thường là tính thêm yếu tố mở rộng phụ tải nên chọn lớn hơn 152A

em mới học xong trung cấp nghề điện và đang thử việc bảo trì điện cho 1 công ty.công ty đang mở rộng sản xuất nên ông tổ trưởng nói em chọn dây dẫn cho 1 tủ điện 3 pha S = 100KVA em tính ra dòng điện I=S/(căn 3* 0,38) = 100/(1.7*0.38)=152A vậy bây giờ em chọn dây dẫn cho mỗi pha lớn hơn 152A hay chọn dây dẫn cho mỗi pha lớn hơn Ipha = 152/(căn 3) = 152/1.7 = 90A.cảm ơn các bác trước

-Theo mình: Bạn chọn dây cho mỗi pha .
-Ta có: I=152 A ,bạn nhân với hệ số an toàn 1.3 (hệ số kinh nghiệm của riêng mình)
->I=152*1.3= 197.6A
->Chọn MCCB (3P/380) = 225A
->Chọn dây cáp Cadivi : 3x(1x1c-Cu/PVC/PVC 95mm2)(L)+1x(1x1c-Cu/PVC/PVC 50mm2)(N)+1x(1x1c-Cu/PVC/PVC 50mm2)(PE).
-Tiết diện dây (PE) vẫn có thể giảm được để nữa (lợi về tính kinh tế ) tuỳ thuộc vào chiều dài dây cáp từ MBA đến tủ điện chính MSB(Main switch board).Ở đây mình tính cho chiều dài dây tối đa là 110 m.

Nhắn cho mình địa chỉ Email, mình sẽ gửi cho bạn bảng để tính các thông số của cable. Từ đó bạn có thể chọn mọi thứ bạn cần. Trong bảng đó có tính toán cả sụt áp nữa.

Nhắn cho mình địa chỉ Email, mình sẽ gửi cho bạn bảng để tính các thông số của cable. Từ đó bạn có thể chọn mọi thứ bạn cần. Trong bảng đó có tính toán cả sụt áp nữa.

Bác gửi cho em một bản nhé em có nhắn tin vào box cho bác rồi mà chưa thấy bác trả lời em :(
Email em là: [email protected]

Back
Bên trên