[Giúp đỡ] thiết kế bình nước nóng bằng điện trở

thamvong385

Thành Viên [LV 0]
kính thưa các bậc tiền bối
hiện em được giao cho thiết kế một bình nước nóng bằng điện trở. các thông số như sau
nước đầu vào la 37 độ
Thể tich bình 1,5 khối, vật liêu inox 304 dày 4mm
Lưu lượng sử dụng liên tục 1 khối/1h
nhiệt độ yêu cầu 50-55 độ
hiện em đang có 6 cây điện trở 3 pha 4kW
các bác các anh chị co thể tính dùm em 1.5 khối nước phải dùng bao nhiêu cây điện trở để đốt nóng từ 37 lên 50 độ trong 1 h?
ai đã thiết kế bình này có đồ án có thể chia sẻ với ,mail mình là : [email protected] hoặc tel: 0979755931

Ðề: [Giúp đỡ] thiết kế bình nước nóng bằng điện trở

Bài toán này đơn giản thôi.
Bạn tính tổng lượng nhiệt cần đi: Q=G.Cp.deltaT=1,5.1000.4,2.(50-37)= 81.900 kJ
Nhu cầu là lưu lượng sử dụng liên tục 1 m3/h, nhưng cái bình của bạn là 1,5 m3 nên bạn vẫn phải đun để 1,5 m3 đạt 50oC trong 1 giờ, để đảm bảo nhu cầu cấp nước.
Công suất nhiệt cần thiết: 81900 kJ/3600 = 22,75 kW trong khi đó bạn có 6 điện trở x4 kW/cái = 24 kW
Về lý thuyết là bạn đủ, nhưng thực tế sẽ không đảm bảo cấp nước vì bạn sẽ tổn thất ra ngoài môi trường do bảo ôn ko tốt, do thất thoát nhiệt qua cửa bể.... nên 1 trong 3 cách, bạn giảm cái dung tích xuống từ 1-1,2 m3 chẳng hạn. Cách thứ hai, để cái van phao cấp nước lạnh sâu xuống, coi như bình 1,5 m3 nhưng chỉ chứa khoảng 1-12,m3 thôi. Cách còn lại bổ sung điện trở.
Chúc bạn thành công!

cám ơn bạn manowar nhiều lắm. câu trả lời của bạn gần như đả giải quyết hết mọi điều băn khoăn của mình
bồn nước nóng trên mình đặt cách mặt đất 6m, van nước xa nhất của hệ thống (phi 27) là 70 mét. hệ thống ống là uPVC PN 14. vậy nếu đến đươc điểm đó thì còn khoảng BN đô? có bảng nào tra hệ số tổn thât nhiệt trên đường ống và môi trường không bạn?

uPVC không thích hợp cho dùng nước nóng đâu bạn. Ống đó cứng nhưng giòn, không thích hợp với nhiệt độ cao. Bạn thấy đó, nếu để ống uPVC ngoài trời nắng rất nhanh giòn. Còn về tổn thất nhiệt, trong các catalogue ống nhựa không nói đến hệ số dẫn nhiệt, còn ống thép thông qua hệ số dẫn nhiệt, bạn hoàn toàn có thể tính được độ giảm nhiệt độ do truyền ra môi trường bên ngoài. Còn nếu bạn làm thực tế, không cần đến hệ số dẫn nhiệt, có thể chọn kinh nghiệm giảm từ 3-5oC là ổn.

Back
Bên trên