Công Nghiệp Dự tính công suất tiêu thụ điện của hệ thống điều hoà trung tâm cho nhà xưởng

mastem

Thành Viên [LV 0]
Các bác ơi giúp em với!

Em muốn dự tính công suất tiêu thụ điện của hệ thống điều hoà trung tâm cho nhà xưởng sản xuất công nghiệp. Em cần phải biết thông số đầu vào nào, tính sơ bộ như thế nào? Em chỉ cần dự tính thôi. Bác nào biết giúp đỡ em nhé. Em cám ơn rất nhiều.

Trả lời: Dự tính công suất tiêu thụ điện của hệ thống điều hoà trung tâm cho nhà xưởng

Trước hết bạn phải biết công suất lạnh sơ bộ cho nhà máy này = ?. Hỏi người phụ trách phần điều hoà, có thể tính nhanh sơ bộ cho tuỳ loại nhà máy.
Điều hoà trung tâm ở đây dùng chiller giải nhiệt gió hay nước? Các bơm cần bơm xa thế nào? Ống gió bao xa?...
Nếu chỉ cần dự tính thôi, với hệ thống chiller giải nhiệt nước thì lấy công suất lạnh (kW) chia 2,8 thì ra công suất điện (kW). Chiller giải nhiệt gió thì lấy công suất lạnh chia 3,2.

Trả lời: Dự tính công suất tiêu thụ điện của hệ thống điều hoà trung tâm cho nhà xưởng

với hệ thống chiller giải nhiệt nước thì lấy công suất lạnh (kW) chia 2,8 thì ra công suất điện (kW). Chiller giải nhiệt gió thì lấy công suất lạnh chia 3,2.

Liệu điều này đã đúng chưa????:woohoo: :woohoo:

Như vậy thì chiller giải nhiệt nuớc hao điện hơn chiller giải nhiệt gió, trong khi tại điều kiện khí hậu vn thì chiller giải nhiệt nuớc có hiệu suất cao hơn---> ít tốn điện hơn ---> hvacrvn nói hơi mâu thuẫn????!!??!! :laugh: :laugh:

Hehe!!! Cảm ơn yore. Thế này mới đúng:
với hệ thống chiller giải nhiệt nước thì lấy công suất lạnh (kW) chia 3,2 thì ra công suất điện (kW). Chiller giải nhiệt gió thì lấy công suất lạnh chia 2,8.

Nếu tính toán TK sơ bộ bạn có thể lấy 60-80W/1 m2.

nhingiku viết:
Nếu tính toán TK sơ bộ bạn có thể lấy 60-80W/1 m2.

Em cám ơn bác rất nhiều. Em mới chỉ đang tính sơ bộ thôi ạ trê Cón cơ th sở đó hoà trung tâm cho cả khu nhà xưởng và khu văn phòng được ko ạ. Lúc đó thì vẫn lấy sơ bộ 60-80 W/m2? Mà có phụ thuộc vào chiều cao nhà xưởng ko ạ. Em định cho một khu phòng sạch và một khu văn phòng. Bác giúp em với nhé.

hvacrvn viết:
Hehe!!! Cảm ơn yore. Thế này mới đúng:
với hệ thống chiller giải nhiệt nước thì lấy công suất lạnh (kW) chia 3,2 thì ra công suất điện (kW). Chiller giải nhiệt gió thì lấy công suất lạnh chia 2,8.
Cái này bác cần coi lại nha !!!!!!!

Back
Bên trên