điều khiển điều hoà

ngocandlvn

Thành Viên [LV 0]
Cho em hỏi mấy anh có sơ đồ thiết kế mạch điều khiển lắp cho 2 máy điều hoà luân phiên nhau chạy ko? anh nào có cho em xin với nhé. \"[email protected]\". Cảm ơn mấy anh nhiều nhiều.
Mô tả điều kiện:dưới nhiệt độ 28đôC 1máy đh chạy, máy kia tắt. Sau time nhất định đh 2 chạy đh1 tắt. trên 28độ 2đh cùng chạy.

Trả lời: điều khiển điều hoà

Bạn hỏi chung chung quá,khó ai có thể giúp bạn
Điều hoà mà bạn nói là loại điều hoà trung tâm (vrv hay chiller ) hay cục bộ.hay...
Nói cụ thể ra để mọi người còn giup cho chứ

Chào bk2012
Vấn đề bạn đặt ra được sử dụng rất phổ biến. Có nhiều cách làm việc này. Nếu bạn sử dụng được PLC thì tham khảo thử con Logo xem sao nó có thể đáp ứng được yêu cầu này đó. Logo có hổ trợ sẳn ngõ vào tương tự có thể dùng để lấy tín hiệu cảm biến nhiệt, có LCD theo dõi và chỉnh, ngõ vào ngõ ra đủ dùng cho trường hợp này. Giá mềm nữa, trên dưới 100$. Mạch điều khiển gọn gàn, tin câỵ. Do được lập trình nên có nhiều chế độ hoạt động mềm dẽo.

Nếu muốn dùng mạch điều khiển dạng cơ có thể kết hợp các timer và bộ relay \" con cóc\". Mình chưa có thời gian lắp đặt thử bộ này, bạn tìm hiểu thử nha có gì khó khăn thì post lên đây. Nguyên lý của bộ này giống như bấm bút bi vậy, bấm lần 1 thì ngòi viết thụt xuống, bấm lần 2 thì đưa lên.

Chúc bạn thành công, mong rằng bạn làm cho hoàn chỉnh mạch này post lên cho ae tham khảo. Đây là vấn đề rất hay cho người mới.

ngocandlvn viết:
Cho em hỏi mấy anh có sơ đồ thiết kế mạch điều khiển lắp cho 2 máy điều hoà luân phiên nhau chạy ko? anh nào có cho em xin với nhé. "[email protected]". Cảm ơn mấy anh nhiều nhiều.
Mô tả điều kiện:dưới nhiệt độ 28đôC 1máy đh chạy, máy kia tắt. Sau time nhất định đh 2 chạy đh1 tắt. trên 28độ 2đh cùng chạy.

Bộ đk này bán khá nhiều cho các trạm BTS. Bạn có thể search trên google cụm từ "điều hoà luân phiên" để lấy thông tin nhé.
Xem tài liệu tham khảo trong file đính kèm.
Thân. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/Dieu_hoa_luan_phien.pdf

Chào Canon
Thật ngại quá,bạn ngoccan hỏi nên mình đưa ra giải pháp thôi,còn để thực hiện mình nghĩ chắc cũng ko phải khó (cũng ko đơn giản ),thực ra lâu rồi không ngồi làm mạch nên giờ có động lại cũng ngại,mà cái này như anh Gavrotte nói đấy,cái này họ làm nhiều mà
Bạn ngocan... tham khảo ở web này nhé :
http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3811

hoặc http://www.ct-in.com.vn/vietnamese/products/product/BTSAlarmController.htm

Hi,nói thật,nếu dùng PLC ở đây thì hơi tốn, vì nếu ai rành về VĐK,thì vẫn có thể gửi số liệu lên LCD hoặc kết nói với máy tính nữa
Đôi điều góp ý
Thân ái ! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/DKDH.pdf

Chào bk2012,

Bác cũng thiết kế mạch nữa ah, đồng nghiệp nhé. Trước kia em cũng làm nhưng giờ qua làm hệ thống rồi, bỏ xó nên mở Orcad lên là ngán quá trời. Chắc bỏ nghiệp này rồi.

Chào Cannon !
Mình đâu dám là nhận là nghề đâu,hi,chẳng qua là hồi đi học,cũng hí hoáy tý,mà cúng suýt đi theo cái nghiệp thiết kế nhúng rồi,làm về nhúng cực hay luôn,
Rất vui được biết cannon,bác có nik yahoo ko,khi nào nc cho vui !

ngocandlvn viết:
Cho em hỏi mấy anh có sơ đồ thiết kế mạch điều khiển lắp cho 2 máy điều hoà luân phiên nhau chạy ko? anh nào có cho em xin với nhé. \"[email protected]\". Cảm ơn mấy anh nhiều nhiều.
Bạn biết không, tôi rất thích thú với mạch luôn phiên 2 bơm và tôi nghĩ mạch của bạn làm đơn giản thì nên làm thế này:
- 1 thermostate chỉnh ở 24 độ C (tắt khi đạt 24 độ C và đóng khi đạt 26 độ C)
- 1 thermostate chỉnh ở 28 độ C
- 1 rachet relay mà hãng Ổmn bán rất sẵn.
Khi nhiệt độ trong khoảng 1 máy chạy thì rachet relay sẽ chỉ cho 1 máy chạy thôi. Tuy nhiên nếu nhiệt độ tăng lên qua 28 độ C thì 2 máy chạy và xuống 26 độ C thì máy chạy bù sẽ ngắt.
Cần lưu ý với máy lạnh là máy sẽ chờ 3-5 phút mới thực sự cấp lạnh nên bạn cũng cần xem thử thực sự độ gia nhiệt của phòng đến 28 độ C có nằm trong thời gian là 3-5 phút hay không để điều chỉnh cho chính xác nữa nhé!
Bạn có thể dùng PLC hay làm một mạch điện tử để làm việc giống như trên cũng được nhưng hàng hóa phải có thương hiệu thì cũng khá khó với tình hình hiện nay đó!

Hi ngocandlvn,
Mạch điều khiển điều hoà luân phiên này ứng dụng chủ yếu cho các trạm BTS. Nếu dùng thermostat hoặc logo đều vướng vào vấn đề chi phí. Nếu tự làm mạch này bằng vi điều khiển thì chi phí hết cỡ 3 - 500.000VNĐ. Bạn có thể order một bộ mẫu hoặc đặt hàng mấy đơn vị làm về mạch điện tử. Chúc thành công!
Nhu cầu về bộ đk này cũng lớn lắm! Cứ nhìn số trạm của gần chục đại gia viễn thông là thấy ngay nhu cầu lớn thế nào.
Chúc thành công!

Cảm ơn gavrotte nhe, mình đã thấy hộp điều khiển này rùi. Tại các trạm BTS của Bộ Công An có lắp đấy. Nhưng nó chạy còn chập chờn lắm. Có ai làm trong Cty Không Gian Việt hok? vì hộp này Cty này đảm nhiệm đó.

Ðề: điều khiển điều hoà

Chào bạn hiện giờ mình đang làm nhận điều hòa các phòng server cũng có yêu cầu về thời gian chạy của điều hòa và nhiệt độ duy trì
Có ai ở Hà Nội làm điều khiển điều hòa này chưa cho mình hỏi chút kinh nghiệm
Đa phần đều là hệ thống lớn cần sự ổn định và ít phải sửa chữa nhé

Cảm ơn các bác trước có gì đi uống nước nha

Back
Bên trên