Cần giúp Điều hòa chính xác cho tổng trạm viễn thông

k9hn

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn,
Hiện tại mình đang làm việc tại một tổng trạm viễn thông. Sử dụng điều hòa chính xác công suất cỡ 150.000BTU của Liebert và Stulz.
Tuy nhiên mình có một thắc mắc, có bác nào biết cài đặt set point cho điều hòa như thế nào là chuẩn không bác (phù hợp tiêu chuẩn viễn thông + tiết kiệm năng lượng). Ảnh hưởng của các tham số đó như thế nào?
Các bác giúp em nhé.;))

Ðề: Điều hòa chính xác cho tổng trạm viễn thông

Chào các bạn,
Hiện tại mình đang làm việc tại một tổng trạm viễn thông. Sử dụng điều hòa chính xác công suất cỡ 150.000BTU của Liebert và Stulz.
Tuy nhiên mình có một thắc mắc, có bác nào biết cài đặt set point cho điều hòa như thế nào là chuẩn không bác (phù hợp tiêu chuẩn viễn thông + tiết kiệm năng lượng). Ảnh hưởng của các tham số đó như thế nào?
Các bác giúp em nhé.;))
Theo tiêu chuẩn mới bây giờ thì nhiệt độ phòng máy viễn thông đảm bảo sẽ là: 24oC +/- 1, độ ẩm 50%RH +/- 5%.
Bác cứ set nhiệt độ của điều hòa là 24oC và 50%RH. Vì theo em biết nhiệt độ setpoint này sẽ được đo dựa trên luồng khí hồi về điều hòa, dựa trên đó bộ điều khiển sẽ lệnh cho điều hòa có các chế độ để kiểm soát được nhiệt độ và độ ẩm trong phòng máy đúng theo setpoints

@ Bác k9hn
Thông số của một số thiết bị viễn thông do các hãng sản xuất đưa ra khuyến cáo
Siemen: 21oC+/-1, độ ẩm: 45% +/-5%RH
Alcatel: 23oC+/-1, độ ẩm : 50%+/-5%RH.
.............
Ngoài ra ở một số tài liệu kỹ thuật điều hoà không khí người ta đưa ra điều kiện công nghệ như sau
NHiệt độ: 20-24oC
Độ ẩm 45-55%.
Voi điều kiện khí hậu ở Việt nam ẩm ướt, độ ẩm cao. THông số nhiệt độ và độ ẩm độc lập nhau. Do đó trên đồ thị điểm trạng thái 24oC, 50%RH rất dễ đạt được, và nằm trong phạm vi khuyến cáo của nhà sản xuất. Do đó setpoint tại vị trí 24oC/50%RH là giá trị tối ưu nhất. Ở một số nước, họ để nhiệt độ 25oC để giảm chi phí vận hành của máy lạnh.

Cám ơn các bác,
Mình cũng có tham khảo tài liệu của nhà sản xuất, tiêu chuẩn TIER và ASHRAE. Hiện mình đang set là 23oC+/-1, độ ẩm: 50% +/-5%RH. Tuy nhiên, theo mình nghĩ các thiết bị viễn thông hoàn toàn có thể hoạt động ở nhiệt độ cao hơn mà vẫn đảm bảo ổn định và độ bền thiết bị, và tiết kiệm năng lượng. Còn về độ ẩm: có thể thấp hơn, tránh thấp quá có thể gây cháy do tia lửa điện.
Các bác cho ý kiến với.

Back
Bên trên