day dan

Trả lời: day dan

để tính đường kính dây dẫn bác phải tính tổng tải tiêu thụ trước đã sau đó chọn dây theo tải.sau khi chọn tính tải xong ta chọn dây dẫn theo cách tính thông thường P = U.I => I ? mm2 (dựa theo bảng tính chuẩn chọn dây dẫn)
còn vấn đề chiều dài của dây thì bạn dựa theo công thức R(ohm)= L(m).o (ohm/M) / S (m2).
P= R.I2.
ta phải giảm giá trị R tương đương tăng tiết diện dây dẫn (S).

BÁC NGUYENDINHAN nói rất chinh xác.trước tiên bạn phải tính tổng công suất tiêu thu của tải thông qua công thức P=u.i.cosphi
lấy Cos phi =1
Ta sẽ tìm được P tiêu thụ ,sau đó thay vào công thức P=I.R2 tìm được R sau đó ta sẽ đưa vào công thức
R = dientrosuat(ohm/m).L(m)/S(m2)
bạn lấy điện trở suất của đồng 1/56=0.0178(ohm/m)
Bạn sẽ tính được tiết diện dây cần tính.thân chào!

BÁC NGUYENDINHAN nói rất chinh xác.trước tiên bạn phải tính tổng công suất tiêu thu của tải thông qua công thức P=u.i.cosphi
lấy Cos phi =1
Ta sẽ tìm được P tiêu thụ ,sau đó thay vào công thức P=I.R2 tìm được R sau đó ta sẽ đưa vào công thức
R = dientrosuat(ohm/m).L(m)/S(m2)
bạn lấy điện trở suất của đồng 1/56=0.0178(ohm/m)
Bạn sẽ tính được tiết diện dây cần tính.thân chào!

liemthanhnguyen viết:
giup minh cong thuc tinh duong kin day dan dien nha.
Neu cung cong suat dong co 1 pha khi dan voi 5met va 200 met duong kin day dan chon the nao
cam on nhieu
Không biết bạn là kỹ sư điện hay của hệ khác. Nếu bạn là kỹ sư điện thì bạn nên đọc lại sách vở đã học. Đây là điều rất cơ bản. Khi đường dây dài thì nội trở dây lớn. Ngoài ra thành phần từ của dây cũng lớn theo. Hai thành phần trở và từ của dây sẽ làm cho sụt áp trên dây lớn và dẫn đến không đủ điện áp cấp cho thiết bị!
Để tính sụt áp, các catalogue kỹ thuật cũng đã có thông số voltdrop với đơn vị tính là mV/A/m. Bạn chỉ cần lấy thông số này nhân với dòng điện tải, chiều dài dây dẫn là suy ra được điện áp sụt giảm rồi.
Tuy nhiên sụt áp thế nào là quan trọng. Theo tôi, đây mới là vấn đề cần đề cặp trong tính toán thiết kế. Tiêu chuển đưa ra nếu bạn áp dụng sẽ dẫn đến lãng phí, tuy nhiên nếu bạn tìm hiểu về cơ chế của thiết bị, vật tư điện thì bạn sẽ mạnh dạng hơn rất nhiều trong vấn đề sụt áp và chọn dây thế nào cho đúng.
Trước đây, toi có post một vài bài gợi ý vấn đề này rồi, Bạn có thể tham khảo chúng, rất hữu ích đó!

chao cac ban.

that su doi voi day dien dan dung. thuong minh ko quan tam nhieu` de\'n sut ap\'. thuc te day dan khi minh ti\'nh toa\'n thoa~ man~ yeu cau dong tai~ la` ok roi`. vi` nha` sã ho da ti\'nh toa\'n cho minh` kich thuoc day dan de thoa~ man~ yeu cau sut ap\'. voi lai dien dan dung thuogn chieu dai ko qua\' dai de minh quan tam de\'n sut ap\'.

Cong thuc ti\'nh:

CALCULATE AMPERE
a. Conversion kW to kVA and vise versa.
kW to kVA kVA to kW
kW = kVA = kVA = 1.25kVA , kVA = kW x 0.8 = 0.8kW
cos φ 0.8

b. Calculate ampere
1Ph 220V
I = kVA [A]
220V

3Ph 380V
I = kVA [A]
√3 x 380V

sau do so sanh voi thong so ky thuat cua day dan.

sut a\'p dam~ bao~ be\' hon hoac bang 5%

Back
Bên trên