condensate return- đường hồi hơi về

central

Thành Viên [LV 0]
Các anh ơi, có ai chi dùm em cách tính đường ống đường ống hơi hồi về bình condensate return tank trọng hệ thống nồi hơi.
Hiện tại mình đang có 3 nồi hơi x 5Tan/1 nồi hơi, áp suất làm việc 10 bar, nhiệt độ 180 oC. E k chuyên lắm , mấy anh có ai chỉ dùm. >:D<

Ðề: condensate return- đường hồi hơi về

Không phải là hồi hơi về. Nếu nói áp suất làm việc 10 bar, nhiệt độ 180oC là hơi bão hòa rồi. Sau khi gia nhiệt nó sẽ ngưng tụ thành nước đọng. Khi ấy phải nói là hồi nước đọng mới đúng. Bạn tính lượng hơi tiêu thụ của thiết bị thông qua công suất thiết bị ấy. Khi đó bạn sẽ tìm ra được lưu lượng nước trên đường ống. Bạn cứ tưởng tượng có 1 cái bơm vô hình bơm cái nước ấy về condensate return tank vì nước đọng à có áp mà. Đơn giản vậy thôi

Nói theo cách của bạn Rehmtech là chuẩn rồi. đây là bài toán tính chọn đường kính ống thoát nước ngưng với lưu lượng bằng công suất hơi ngưng từ thiết bị. Mình chỉ lưu ý với bạn khi hồi về bể nước để tái cấp cho lò cần quan tâm đến bơm nhé nếu không là toi đấy

cám ơn anh rehmtech nhiều.
nghĩa là từ công suất hơi kg/h tính ra được lưu lượng m3/h , từ đây chọn đường kính ống nước ngưng hồi về. Có đúng không vậy anh rehmtech.

Từ lượng nước theo m3/h hồi về, bạn sẽ tìm được đường kính thông qua vận tốc của nước.

Back
Bên trên