Dân Dụng Chọn chiller

Ðề: Chọn chiller

em ơi, em cần cái gì vậy .........
em phải có nhu cầu làm lạnh đã, sau đó các thiết bị mới tính theo nhu cầu ấy chứ. đương nhiên chill phải tương đương pcu, ahu

Cảm ơn bác.
em đã tính toán ra công suất lạnh của các phòng và chọn được FCU và AHU. Bây giờ muốn chọn chiller thì chọn theo công suất lạnh mình tính toán lúc trước hay là chọn theo công suất lạnh của FCU,AHU mình chọn được?
của em công suất lạnh 1300 kW thì chọn mấy chiller là hợp lý nhất nhỉ? Các phòng của em cùng 1 chức năng nên hoạt động đồng thời có thể như nhau

theo nguyên lý chung về máy và sử dụng máy, thì tối thiểu là 2 chill. tôi nhớ trên d/đ này bác minh đức đã giới thiệu chỗ bác ấy có 1 h/th 7 chill. lý do là phân chia tải để khi nhu cầu giảm thì có thể cắt bớt chill, và có con chill chạy chế độ standby, vậy tuỳ theo hoạt động của chỗ em mà tính số chill, không nhất thiết có 1 công thức chuẩn nào.
đương nhiên việc tính số chill còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác, ví dụ diện tích lắp đặt chẳng hạn, vị trí lắp đặt trên cao hay thấp, biến động tải lạnh lớn hay nhỏ, kinh phí đầu tư và giá cả máy theo hãng nào cung cấp ...
còn việc em tính ra ahu và fcu các phòng, thì đó là biến dạng của tổng nhu cầu làm lạnh cần thiết thôi. lấy đó làm cơ sở tính chill không có gì sai. bởi vì nói nôm na là 1 nải chuối có 10 quả chuối, hoặc 10 quả chuối thành 1 nải chuối cũng vậy. cứ tính đi, sẽ ra k/qu.

đương nhiên còn 1 điều lưu ý, suýt nữa quên, đó là tính tổn hao lạnh trong ống nước và một vài loại tổn hao khác nữa em ạ

có ai giúp e với, e đang chọn chiller cho hệ thống trích ly siêu tới hạn, e cần chiller để làm mát CO2 từ nhiệt độ phòng xuống đến 10oC, lưu lượng nước cần là 20l/min, e phải chọn loại nào đây???

Back
Bên trên