Cần giúp Cần giúp chia sẻ kinh nghiệm quản lý tiến độ dự án

vietnguyen3110

Thành Viên [LV 0]
Chào các ACE, tôi đang làm bên quản lý dự án thi công. Khối lượng công việc khá lớn và thường xuyên xảy ra các sự cố phát sinh khiến dự án thường xuyên không được nghiệm thu đúng tiến độ ban đầu. gây tăng thêm nhiều chi phí. ACE nào có kinh nghiệm quản lý tiến độ dự án hay có thể chi sẻ giúp mình với. thực sự là nhiều khi bị quá tải và rất mệt mỏi :(
Tks. Mong được mọi ng chia sẻ!

Xin được chia sẻ cùng anh vietnguyen3110, hiện trên thị trường có phần mềm Quản lý thi công xây dựng rất hay là phần mềm iBom. Dù anh làm về dự án thi công nhà xường, xây dựng dân dụng hay thi công ME thì phần mềm iBom đều đáp ứng được nhu cầu. Phần mềm này có tính tương tác rất cao với các mảng kho công trình, tài sản... Anh có thể tham khảo thêm về sản phẩm này tại www.ibom.com.vn

Kinh nghiệm của mình nhé:
1) Lên kế hoạch công việc mình phụ trách (dựa theo tiến độ tổng nếu có) + kế hoạch nhân công (cần có kinh nghiệm sâu mới dự toán được mục này)
2) Kết hợp với kế hoạch cảu các bên khác và tổng thầu, chủ đầu tư (VD: cơ với điện với xâu dựng, điều hòa vói cấp thoát nước ...)
3) Đưa ra các tiêu chuẩn lắp đặt điển hình cho thầu phụ, công nhân --> hạn chế làm xong rồi sửa
4) Kiểm soát khối lượng và thời gian đặt hàng vật tư, thiết bị (thường tiến độ bị chậm do cái này)
5) Họp an toàn đầu ngày và kiểm soát tiến độ chất lượng vào cuối ngày
6) Biết nói không với một số yêu cầu đột ngột đến đột tử

P/S: làm dự án mà không quá tải với mệt mỏi thì chỉ có tự mình làm chủ đầu tư thôi.

Cảm ơn chia sẻ của bác nmq123 nhé. rất hữu ích ạ. thực sự đúng là quá tải nên hay xì trét. đâm ra nhiều lúc về cáu bẩn với vợ con. khổ :( để em áp dụng dần dần chia sẻ của bác mnq123 xem sao.
cảm ơn bác Biểu Dung. em sẽ nghiên cứu phần mềm của bên bác xem sao. mà giá cả mềm thì e mới đầu tư được. chứ chát chúa thì em chịu :D có gì e nhờ các bác chia sẻ thêm. tks!

Em cũng định nói như bác nmp123.em thấy bác ấy đưa ra 2 ý rất đúng vì bác Vietnguyen3110 làm về thi công ME nên qyan trọng nhất bác phải quản lý dducwocj thời gian đặt hàng các thiết bị và vật tư cần thiết.ngoài ra cũng nên kết hợp với 1 vài bên đối tác khác để có thể chia sẻ lúc mình cần.EM ở bên hãng máy nén khí Fusheng.bác thi công mà cần máy nén khí thì alo cho em nha.e đảm bảo cho bác về chất lượng và thời gian giao hàng

Em rất thik cái cuối cùng của bác 123 phía trên
6) Biết nói không với một số yêu cầu đột ngột đến đột tử.
chậm 80% là do cái này này :v

Các bác cho em hỏi khi mình đấu thầu, những vấn đề nào mà nhà đầu tư quan tâm ?.
Mình là chủ đầu tư, chủ đầu tư quan tâm những vẫn đề sau:

Ban Đấu Thầu quan tâm chủ yếu về giá ( giá cạnh tranh càng nhiều càng tốt), quan tâm đến các diều kiện có thể nghiệm thu, các lần thanh toán trong hợp đồng, tiền tạm ứng, bảo lãnh hợp đồng, bão lãnh tạm ứng, ( thời gian tính tiến độ, thời gian nộp tiền bảo lãnh, tạm ứng....)các qui chế xử phạt chậm tiến độ,vi phạm hợp đồng..
Ban kiểm soát thiết kế chủ yếu đạt về mặt thiết kế, dáp ứng tiêu chuẩn
Ban quản lý sẽ là đúng mẫu mã hợp đồng, đúng chủng loại xuất sứ, đủ điều kiện nghiệm thu

Bạn có thể cho mình ví dụ về:
- Đủ điều kiện nghiệm thu,
- Bảo lãnh hợp đồng, bảo lãnh tạm ứng được không?

Cảm ơn bạn nhé.

Bạn có thể cho mình ví dụ về:
- Đủ điều kiện nghiệm thu,
- Bảo lãnh hợp đồng, bảo lãnh tạm ứng được không?

Cảm ơn bạn nhé.

+Đủ diều kiện nghiệm thu thì đầy đủ giấy tờ CO,CQ của sản phẩm, các biên bản nghiệm thu tại hiện trường, vật liệu trước khi đưa vào sử dụng, nghiệm thu kĩ thuật.
+Bảo lãnh hợp đồng, bảo lãnh tạm ứng bạn có thể tham khảo nghị định về quản lý hợp đồng xây dựng vì chủ đầu tư nào cũng muốn giữ nhà thầu để quản lý tiến độ, chất lượng trong công trình. và chậm thanh toán

Back
Bên trên