Cần giúp cần giúp cach khắc phục tắc tiết lưu

woodenfishbk

Thành Viên [LV 0]
các bác giúp em với, cái máy của em nó có áp suất đầu hút là âm mà áp suất đầu đẩy tận 15 bar, qua kiểm tra em phát hiện nó bị tắc ở tiết lưu, em đã tháo tiết lưu ra vệ sinh và lắp lại thì chạy bình thường nhưng 2 ngày sau lại bị tắc tiếp, còn thay van mới thì được 1 tháng, bác nào biết cach khắc phục hiện tượng này chỉ em với ( tiền sử của cỗ máy này là đã 2 lần cháy loc, lúc vệ sinh van em có tuân thủ đầy đủ các nguyên tác và hút chân không, nhưng lần vệ sinh sau thì ko thấy van bẩn )
bác nào biết chỉ em với nhé, em cảm ơn trước

Nếu bác đã xác định được là nghet van tiết lưu thì nên đi thêm một bước nữa là xác định xem nghẹt do ẩm trong hệ thống hay nghẹt do cặn bẩn. Nếu nghẹt do ẩm thì nó chập chờn dừng máy nhiệt độ lên thì nó lại thông. Nếu nghẹt do bẩn thì sẽ khác do bẩn rất khó tống đi. Nếu nghẹt cả ẩm cả bẩn thì xui xẻo nặng. Cháy máy nén theo đúng quy trình thì nên thay lọc ẩm vài lần, lắp lọc ẩm ở đường hút và thay dầu vài lần cho đến khi dầu không bị đen nữa. Lý thuyết là thế nhưng nếu máy nén không có kính xem dầu thì cũng khó mà biết trừ khi bác có mua được bộ test acid để kiểm tra dầu. Khi cháy máy nên dùng nitơ thổi dàn nóng cho nó bay hết các cặn than ra trước khi lắp máy vào. Lưu ý rằng khi cháy máy nén thì việc thay lọc ẩm không chỉ có tác dụng hút ẩm mà còn có tác dụng quan trọng là tẩy các tạp chất a xít trong hệ thống. Các tạp chất axit có tính dẫn điện cao sẽ là nguyên nhân cháy tiếp theo. Nghe bác mô tả hiện tượng áp hút thấp mà áp nén lại cao thì nên nghĩ đến hệ thống bị khí không ngưng rồi.
Nên theo bài bản, cẩn tắc vô áy náy.

cảm ơn bác đã góp ý, cái không bị tắc bẩn mà cũng không bị tắc ẩm. vì nó tắc van là tắc luôn 1 ngày sau áp đầu đẩy vẫn 10 bar mà đầu hút có 0,5 bar, em tháo van ra kiểm tra thì van vẫn sạch, dầu trong dàn lạnh có mầu vàng như mật ong nhưng vẫn trong, chỉ việc tháo van ra và lắp lại là nó lại động bình thường được 1 vài hôm, còn dầu trong máy nén thì đúng là có màu cafe nâu, và áp suất đẩy sau dàn ngưng thì hoàn toàn ổn thậm chi khi thông xong van sở ngay đầu đẩy máy nén chỉ nghe ấm chứ ko bỏng.

Bác dùng môi chất gì vậy? và hệ thống dùng để làm gì ( kho, điều hòa, cấp đông ...?)? Nhiệt độ dàn lạnh là bao nhiêu?
Van tiết lưu là loại gì TXV hay EXV ( van tiết lưu nhiệt hay điện tử)?
Nếu không nghẹt mà áp suất thất thường thì nên xem van tiềt lưu có hư không hay lượng ga nạp có đúng không.
Để chẩn đoán van tiết lưu hư thì nên thay đổi nhiệt độ ở bầu cảm biến của nó rồi xem nó có phản ứng gì không.
Với van điện tử thì có thể cưỡng bức nó mở hay đóng rồi nghe ngóng xem phản ứng của nó.
Còn chẩn đoán việc ga thiếu ga đủ thì nên đo superheat đầu hút kết hợp với subcooling rồi mới đoán được và các yếu tố khác như ga qua mắt kính, dòng chạy máy nén...
Nếu bác nói tắc là tắc luôn 1 ngày thì khỏang 90% là khử ẩm hệ thống xong sẽ giải quyết vấn đề. Đó là hiện tượng nghẹt ẩm nhưng không nghẹt hoàn toàn. Những giọt ẩm có thể tích lũy nằm dưới dầu lạnh khi nào chạy qua van mới làm nghẹt. Có lần mình tháo máy nén thấy dưới đáy có vài giọt nước. trong một hệ thống lớn có khi có nước nằm dưới bình tách lỏng hay dưới đáy của máy nén cứ nằm đó hàng năm mà hệ thống vẫn chạy . Lý do là lượng ẩm nhỏ so với sức chịu của hệ thống nên ẩm thỉnh thỏang có làm nghẹt van chút xíu mà người dùng không biết. Đặc biệt nếu là máy nén hở thì ẩm cứ kệ ẩm vẫn chạy tốt. Còn bác dùng máy nén bán kín hay kín thì phải ra sức khử ẩm vì phải bảo vệ cuộn dây máy nén.
Dân gian có câu nhất xì nhì nghẹt nói lên nỗi thống khổ của việc xử lý. Thực ra thì hiện nay đã có các phương tiện kỹ thuật tốt để giải quyết một phát xong ngay nhưng nhiều nơi kiên trì dùng máy hút chân không là một máy nén cũ, dùng đồng hồ xạc ga loại kim chứ không dùng đòng hồ chân không để đo chân không, dùng silicagen mua ở chợ để làm chất hút ẩm nên mới nên nông nỗi.

em cảm ơn bác ah, đây là kho bảo quản bác ah, em dùng R22 nhiệt độ phòng hiện tại đang đạt -3 oC, dùng van tiết lưu TEX2 kim 4, lúc nó tắc em cũng đã thử dùng bật lửa hơ bầu cảm và cũng đã hiệu chỉnh van mà vẫn không thấy có hiện tượng gì xẩy ra.

Có vẻ như bác cũng thử đủ cách rồi.
Về việc hơ bầu cảm bằng bật lửa: về nguyên tắc van tiết lưu điều khiển độ quá nhiệt ở đầu hút. Nên nhúng vào nước nóng là tốt hơn vì hơ nóng quá có khi làm hư chất giãn nở ở bên trong luôn. Chất giãn nở ở bên trong cũng là freon thôi. Hơ thì không duy trì được lâu đâu nhất là khi van tiết lưu được lắp bên trong kho luôn. Thực ra chỉ cần tháo rời bầu cảm khỏi ống là nhiệt độ đã thay đổi đủ để theo dõi van tiết lưu rồi. Van tiết lưu có ngưỡng theo mình nhớ thì của nó ( superheat +2 - +10 C)nếu bác nâng cao hết mức quá +10 C thì nó cũng không thể mở thêm. Tính như thế này nhé nhiệt độ phòng cao hơn nhiệt độ ống ít nhất là +5 C, khi tháo rời ra là đương nhiên bác nâng nhiệt độ lên +5 rôi.
Việc phản ứng của van tiết lưu: nếu bác chỉ có mỗi đồng hồ hút thì việc theo dõi van tiết lưu là khó. Phản ứng của van tiết lưu thường có độ trễ có khi tới 30 phút và phụ thuộc vào tải lạnh, vào kích thước giàn. Van tiết lưu của bác hình như là Danfoss, theo kinh nghiệm cá nhân thì mình thấy không thay đổi áp hút nhiều khi thay đổi nhiệt độ bầu cảm hay chỉnh van. Muốn biết van tiết lưu có hoạt động tốt hay không phải đo superheat ( độ quá nhiệt) của ga lạnh sau giàn.
Theo các dữ liệu bác cho thì mình thấy nên tìm cách khử ẩm trong hệ thống sẽ giải quyết vấn đề.

Máy mình đang sử dụng cũng bị tăng áp trên nên máy bị dừng liên tục. Đã hút chân không va nạp lại gas để loại trừ bị ẩm+lọt khíkhí. Do đang cần tư vấn nên nếu bạn nào biết vui lòng sms qua sdt của mình: 0905.532.688

Back
Bên trên