bình điều áp!

nambmt

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho em hỏi tý. Em đang làm thiết hệ thống chữa cháy cho các công trình xăng dầu. Trong hệ thống chữa cháy em chỉ sử dụng bơm bù áp để duy trì áp suất trên đường ống từ những rò rỉ cơ học xảy ra mà thôi. Còn bình điều áp em thấy sử dụng rất nhiều trong hệ thống chữa cháy sprinkler nhà cao tầng. Em cũng chưa hiểu rõ về công dụng của nó lắm. Theo em nghĩ mình đã có bơm bù áp rồi thì cần gì dùng bình điều áp làm gì nữa, vì khi áp suất trên đường ống chữa cháy giảm xuống thì các công tắc áp suất sẽ tác động khởi động bơm bù áp để bù áp trên đường ống rồi. Có phải dùng bình điều áp để hạn chế bơm bù áp phải khởi động liên tục gây cháy bơm khí có sự rò rỉ nước trên đường ống phải không? Hay ngoài ra nó còn có tác dụng gì nữa I-). Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm. Xin cảm ơn các bác trước.

Ðề: bình điều áp!

theo mình thì nó có nhiều tác dụng. thứ nhất nó tích áp nên hệ thống khi bơm sẽ hiệu quả hơn, như là máy nén khí có bình tích áp kèm theo. thứ 2 nó bù áp để bơm bù đỡ phải làm nhiều. thứ 3 nó tích trữ nước cho việc sử dụng có hiệu quả, như kiểu tích trữ lương thực chống đói ấy mà.
các bác nghiền tiếp nhé

theo mình thì nó có nhiều tác dụng. thứ nhất nó tích áp nên hệ thống khi bơm sẽ hiệu quả hơn, như là máy nén khí có bình tích áp kèm theo. thứ 2 nó bù áp để bơm bù đỡ phải làm nhiều. thứ 3 nó tích trữ nước cho việc sử dụng có hiệu quả, như kiểu tích trữ lương thực chống đói ấy mà.
các bác nghiền tiếp nhé
Người ta chỉ dùng điều áp cho những hệ thống pccc phục vụ cho công trình lớn như cao ốc văn phòng trên 30 tầng trở lên và nhà máy công nghiệp lớn có diện tích sủ dụng tối đa thôi, nếu công trình nhỏ chỉ cần bơm bù áp ( jockey pump) là ok rôi, còn nói sợ bơm hỏng thì ko phải vì bơm bù áp nó chạy nhiều hơn bơm chính nhưng chỉ chạy 5 giay là cùng và khoản thời gian chờ 10-20 phút mới chạy lại để bù vào , điều này phụ thuộc vào lắp đặt đg ống có kin hay ko.
Nếu bơm chạy như thế mà hỏng thì bơm đểu rồi, mình chuyên cấp bơm pccc theo tiêu chuẩn NFPA 20 và đc UL< FM chứng nhận và kiểm định đấy , cần thì gửi thông số sang mình. [email protected], 090 7474 622
Best Rgds

các bạn đã nói đúng nhưng mình xin góp ý thế này nhé:
Bình điều áp không mang ý nghĩa tích trữ nước chống đối vì mình chưa thấy i thiết kế bình điều áp có dung tích lên đến 1m³ kể cả mình.
Không phải chỉ những tòa nhà cao trên 30tầng mới dùng bình điều áp, vì trên thực tế các tòa nhà trên 10 tầng đã phỉ dùm bình điều áp.
theo mình biết thì Bình điều áp có tác dụng để giúp một phần giúp bơm jockey giữ áp suất trên hệ thống đường ống và một phần không kém quan trọng là bình điều áp đảm trách nhiệm vụ chống hiện va đập thủy lực(búa nước) khi bơm jockey hay bơm chữa cháy chạy - ngưng.
theo ý kiến của mình là vậy, các bạn tham khảo và nhận xét, đưa ra những ý kiến hay nhé!

Bình tích áp trong hệ thống chữa cháy tự động theo TCVN 7336:2003 được gọi là Nguồn nước cấp tự động (bao gồm bình tích áp và bể nước mái dự trữ phục vụ cho 10' chữa cháy ban đầu).
Bình tích áp có nhiệm vụ bù tổn hao áp suất trong hệ thống, nâng cao tuổi thọ cho bơm bù áp và đảm bảo cung cấp đủ lượng dung dịch chữa cháy (nước or bọt ...) trong khoảng thời gian trễ của bơm để bơm chữa cháy vận hành ổn định.
Note: theo mình được biết, sau mỗi đầu đẩy của các bơm chữa cháy và bơm bù áp đều có bố trí van một chiều, do đó việc xảy ra hiện tượng búa thủy lực gây ảnh hưởng đến bơm là không có, để bơm hoạt động ổn định thì đã có phương án sử dụng lò xo chống rung và khớp mềm nối với đường ống.
m là thành viên mới rất vui được thảo luận với mọi người!

Bình điều áp có một lớp màng ngăn cách ở giữa để ngăn cách lớp nước và lớp khí.
Như ta biết: khí giãn nở tốt còn nước giãn nở kém chính vì vậy khi bơm chạy nước tăng áp sẽ nén khí lại và tạo ra độ trễ áp lực cho nước==>làm cho bơm sẽ tắt chậm hơn(bơm điều khiển theo công tắc áp suất). Khi bơm dừng, nguồn sử dụng mở, khí bị nén lại nở ra ==> tạo độ trễ cho áp lực nước==>làm cho bơm sẽ chậm khởi động hơn.
Vậy bình điều áp==> Tránh bơm on/off liên tục.
= => Tránh tăng áp đột ngột trên hệ thống.
Bình điều áp hay còn gọi là bình giãn nở(expansion tank) có thể dùng cho tất cả hệ thống nước. Vấn đề là chi phí!

Theo ý riêng của mình thì hệ thống chưã cháy không nên dùng bình tích áp. Bình tích áp chỉ có ý nghiã về tránh cho hệ bơm khởi động nhiều lần mà thôi.6m bi Hệ PCCC là hệ kín. Nếu tính toán lượng nước trữ trong các ống rõ ràng lượng trữ sẽ đến 5-10 m3 (với hệ PCCC trung bình). Như thế nếu ta thêm bình khoảng 1 m3 thì lượng nước trữ trong bình chỉ khoảng 250 l, khoảng 1/100 đến 1/20 tổng lượng nước chứa trong hệ ống. Việc Jockey khởi động và dừng lại chủ yếu là bù lượng nước thìếu hụt do việc xì mọt đường ống hay mối hàn, mối nối đường ống. Thời gian jockey khởi động lại phụ thuộc vào thời gian mất nước đến áp suất giới hạn thấp. Nếu khoảng thời gian giưã 2 lần khởi động là > 1 giờ có thể xem hệ thống này là rất kín. Còn nếu nhỏ hơn 30 phút thì nên kiểm tra lỗi lỗ mọt hay mối nối ống rồi. Mấy ý kiến đóng góp cùng các bạn!

Theo ý riêng của mình thì hệ thống chưã cháy không nên dùng bình tích áp. Bình tích áp chỉ có ý nghiã về tránh cho hệ bơm khởi động nhiều lần mà thôi.6m bi Hệ PCCC là hệ kín. Nếu tính toán lượng nước trữ trong các ống rõ ràng lượng trữ sẽ đến 5-10 m3 (với hệ PCCC trung bình). Như thế nếu ta thêm bình khoảng 1 m3 thì lượng nước trữ trong bình chỉ khoảng 250 l, khoảng 1/100 đến 1/20 tổng lượng nước chứa trong hệ ống. Việc Jockey khởi động và dừng lại chủ yếu là bù lượng nước thìếu hụt do việc xì mọt đường ống hay mối hàn, mối nối đường ống. Thời gian jockey khởi động lại phụ thuộc vào thời gian mất nước đến áp suất giới hạn thấp. Nếu khoảng thời gian giưã 2 lần khởi động là > 1 giờ có thể xem hệ thống này là rất kín. Còn nếu nhỏ hơn 30 phút thì nên kiểm tra lỗi lỗ mọt hay mối nối ống rồi. Mấy ý kiến đóng góp cùng các bạn!

Các bác có thi công nhiều ko nhỉ?bơm bù mà 15-20' chạy 1 lần thì ai nghiệm thu cho.em lắp bơm bù.công tắc áp lực để 10kg ngắt ,8kg chạy.nếu lắp đặt tốt thì 3 ngày bơm bù chạy 1 lần.nếu thi công ko tốt thì ít nhất 1 ngày chạy 1lần chứ ko bjo chó chuyện 15-20' chạy 1 lần!

Các bác có thi công nhiều ko nhỉ?bơm bù mà 15-20' chạy 1 lần thì ai nghiệm thu cho.em lắp bơm bù.công tắc áp lực để 10kg ngắt ,8kg chạy.nếu lắp đặt tốt thì 3 ngày bơm bù chạy 1 lần.nếu thi công ko tốt thì ít nhất 1 ngày chạy 1lần chứ ko bjo chó chuyện 15-20' chạy 1 lần!

Cái chính ở đây là hông lắp bình áp lực! Còn chuyền nó bơm 1 ngày 1 lần hay 1 giơ 1 lần có nghiệm thu hay không lại là chuyện khác.

Back
Bên trên