Van cần thiết cho ống nước lạnh chiller

hieuvipmama

Thành Viên [LV 0]
+) Vấn đề 1: các ace cho em hỏi là nhánh từ trục ống nước lạnh chiller vào các tầng thì cần những van gì và lắp ở đâu, cũng như công dụng ra sao ạ.
+) Vấn đề 2: Hệ thống ống nước lạnh chiller em đang sử dụng là hệ ống hồi ngược để cân bằng áp suất, thì có cần lắp van giảm áp ở các tầng gần bơm ko ạ.

+) Vấn đề 1: các ace cho em hỏi là nhánh từ trục ống nước lạnh chiller vào các tầng thì cần những van gì và lắp ở đâu, cũng như công dụng ra sao ạ.
+) Vấn đề 2: Hệ thống ống nước lạnh chiller em đang sử dụng là hệ ống hồi ngược để cân bằng áp suất, thì có cần lắp van giảm áp ở các tầng gần bơm ko ạ.
Mình xin trả lời Bạn vài điểm như sau:
1- Từ trục đứng Riser, khi rẽ nhánh vào các tầng, cần phải có Van chặn để xử lý cho Công tác bảo trì, sửa chữa và kèm theo là 1 Van điều chỉnh giảm áp - nhưng mà là giảm áp tự động, gọi tên là Van cân bằng (Balancing Valve) của TẦNG để cân bằng cho Lưu lượng các tầng gần đúng với Yêu cầu Thiết kế.
Có các loại Van cân bằng (thường gặp trong ngành ĐHKK) như sau: Tĩnh, Động, và các Van tích hợp Vi sai Áp suất (DPCV) hay Độc lập Áp suất (PICV)
Nhiệm vụ các Van cân bằng này (lắp trên đường ống hồi Return) là để tự động cân bằng (giữa các tầng với nhau) cho Lưu lượng các tầng cho phù hợp Thiết kế. Ngoài Van nói trên, có thể có thêm vài Van phụ như Van xả khí đặt ở những vị trí cáo nhất của Mạch nước tầng
Đây là mình nói tới Bộ các Van cho tầng. Đương nhiên là với mỗi Dàn lạnh đều có 1 Bộ van riêng đặc thù của nó (không trình bày ở đây).
2- Giải pháp ống hồi ngược là để giúp cân bằng trở lực Dòng chảy (tổn thất áp) cho các nhánh tải (chủ yếu là cho tuyến ống đi ở dạng mạch vòng trên cùng 1 mặt bằng tầng mà thôi) chứ không thể (đủ khả năng) để giúp cân bằng về Lưu lượng các nhánh như là Van giảm áp. Cho nên, nếu muốn cân bằng được Hệ thống, Bạn vẫn phải dùng Van giảm áp (mà thực tế là các Van cân bằng) nhé.
Bạn tham khảo thêm Bài viết trên Trang của Trung tâm đào tạo HTS chỗ Thầy CAM về ứng dụng của các Van cân bằng DPCV và PICV nhé https://hvacdesign.vn/blogs/cam-nang-kien-thuc/van-picv-va-vai-tro-cua-no-trong-he-thong-chiller

Back
Bên trên