Cần giúp Tiêu chí, quy định và các tiêu chuẩn thông tin liên quan để lựa chọn chiller

ngocduong617

Thành Viên [LV 0]
Dạ em có 1 chút thắc mắc nhờ anh chị hỗ trợ giải đáp ạ!
Về vấn đề lựa chọn chiller nhiệt độ nước vào ra dàn lạnh là 7/12 và 7/13 hoặc 5/12 và 5/13 hoặc khác nữa... có điểm gì khác nhau và ưu nhược điểm khi mình lựa chọn thông số nhiệt độ trên ạ. Có tối ưu hiệu suất hay nằm mục đích nào khác ạ!
Những lưu ý khi lựa chọn chiller và tiêu chuẩn liên quan ạ em mới làm về chiller nên em chưa nắm rõ lắm ạ!

Bạn đang hỏi về những Khái niệm và Vấn đề Lý thuyết khá phức tạp (nếu đi thấu đáo hết) trong Thiết kế Hệ thống nước lạnh Chiller. Để trao đổi với Bạn cho có hiệu quả, xin phép hỏi bạn chút về Background của Bạn: Bạn nói Bạn mới làm về Chiller nhưng Bạn có học qua hay biết qua những Kiến thức nền về Kỹ thuật ĐHKK chưa, và sâu hơn nữa là về các Khái niệm chuyên môn về mảng Thiết kế Hệ thống nước lạnh Chiller chưa? Nếu Bạn đã nắm rồi thì việc trao đổi sẽ dễ dàng và ngắn gọn hơn. Bằng không, sẽ khá là khó khăn khi phải mang cả mớ Lý thuyết ra chiếm chỗ trên Diễn đàn này.
Quay trở lại nói lướt vài ý với Bạn
(Hình như là) Bạn muốn hỏi về Ảnh hưởng của việc chọn các Gía trị các Nhiệt độ nước lạnh Tmin, Tmax, cũng như là Hiệu số Chênh nhiệt độ deltaT giữa chúng đến các Tham số TK như là Hiệu suất hay Gía thành (Cost)...như bạn muốn đi sâu vào xem xét.
Mình xin có ý kiến trao đổi như sau:
1- Bạn nên diễn đạt ý hỏi của Bạn (vốn dĩ bao quát nhiều khái niệm, kiến thức khá rộng) cho hội tụ và cụ thể và rõ ràng hơn. Cho dễ trả lời. Vị dụ như nên diễn đạt bằng ký hiệu rõ ràng: Tmin, Tmax, deltaT, chứ không dùng những Từ mang nghĩa chung chung như Condition hay % Cost...
2- Khái niệm bạn hỏi về Hiệu suất và Gía thành cũng rất là chung chung: đó là Hiệu suất và Gía thành % của cái gì? của Phía SX Lạnh là cụm Chiller hay Phía Tiêu thụ lạnh là các Dàn lạnh AHU...
Nói chung là, đây là Vấn đề chuyên môn, là đi sâu về Thiết kế, cho nên, để đặt vấn đề và hỏi cho đúng (để người khác biết và dễ trả lời) cũng đòi hỏi Bạn phải có 1 Kiến thức nền tảng chuyên môn nhất định nào đó.
Vì vậy nên mình mới hỏi ngược lại bạn.
Để biết đường mà trao đổi.
Trân trọng

Về vấn đề lựa chọn chiller nhiệt độ nước vào ra dàn lạnh là 7/12 và 7/13 hoặc 5/12 và 5/13 hoặc khác nữa... có điểm gì khác nhau và ưu nhược điểm khi mình lựa chọn thông số nhiệt độ trên ạ. Có tối ưu hiệu suất hay nằm mục đích nào khác ạ!
Những lưu ý khi lựa chọn chiller và tiêu chuẩn liên quan ạ em mới làm về chiller nên em chưa nắm rõ lắm ạ!View attachment 43215
Tìm mấy bác bán chiller rồi đi học hỏi xem có ra được cái gì không bạn.

Những lưu ý khi lựa chọn chiller và tiêu chuẩn liên quan ạ em mới làm về chiller nên em chưa nắm rõ lắm ạ!View attachment 43215
Chắc bạn không phải dân nhiệt lạnh nên để nắm được tổng quát cho câu hỏi này thì bạn cần tìm hiểu chu trình lạnh trên đồ thị P-I của môi chất lạnh.
Một số điểm lưu ý:
1. Việc chọn dải nhiệt độ nước lạnh vào/ ra của chiller phụ thuộc vào yêu cầu sử dụng (tiện nghi hoặc công nghệ). VD: dây chuyền khuôn đúc có thể yêu cầu nhiệt độ nước là 22/17 thay vì 12/7.
2. Nhiệt độ nước đầu ra càng thấp thì năng suất nén của máy nén càng phải cao --> tăng chi phí chế tạo, vận hành và giảm hiệu suất năng lượng --> cơ bản là tăng chi phí. Ưu điểm là đáp ứng yêu cầu tải lạnh nhanh.
3. Delta T (chênh lệch nhiệt độ nước lạnh vào/ ra) càng lớn thì lưu lượng nước qua chiller càng nhỏ --> giảm chi phí bơm. Tuy nhiên, nếu Delta T quá lớn (lưu lượng nước quá nhỏ) sẽ không đảm bảo khả năng giải nhiệt của chiller, có thể gây hỏng máy nén hoặc đóng băng nước trong ống.
4. Dải nhiệt độ nước vào/ ra tiêu chuẩn là 10/5 và 12/7, tối ưu về chi phí thiết bị, chi phí vận hành, đủ khả năng đáp ứng yêu cầu về tải lạnh thông thường.

Back
Bên trên