Cần giúp Thiết kế hệ thống lạnh

ngochau898

Thành Viên [LV 0]
Dạ cho em hỏi thiết kế hệ thống lạnh hướng giải quyết với ạ hay có tài liệu nói về chia công suất chiller theo kiểu này ko ạ? Em xin cảm ơn ạ.

Máy 1 ( Cooling Tower): Làm mát nước từ 40 độ C xuống còn 25 độ C (nước từ sau bộ phận
làm mát trong lò). Nhiệt độ mùa hè ngoài trời 28 độ C.
• Máy 2: Làm mát nước trong bể nước 1(400m3) từ 25 độ C (Nhiệt độ tối đa đầu vào 60 độ C)
xuống còn 15 độ C. (Nước từ máy 1 đưa vào bể nước 1) (hệ thống air chiller)
• Máy 3: Làm mát nước trong bể nước 2 (100 m3) từ 15 độ C xuống còn 5 độ C. (Nước từ bể
nước 1 đưa vào bể nước 2) (hệ thống air chiller)
• Bể nước 1: Làm bằng thép bể nổi, hở nắp.
• Bể nước 2: bể nổi, nắp kín.
• Tổng công suất 3 máy: 5MW.

Dàn coil
Nhiệt độ khí ban đầu 400 độ C. Nhiệt độ cuối 80 độ C, có 2 giai đoạn làm nguội:
 Giai đoạn 1: Cho nước có nhiệt độ 15 độ C trong vòng 1 giờ đầu.
 Giai đoạn 2: Cho nước có nhiệt độ 5 độ C cho 1 giờ tiếp theo.
• Công suất : 5MW
• Số lượng: 3 cái

Lưu lượng khí: 15,000 m3/giờ . Khí trong lò lấy theo khí tự nhiên bên ngoài để tạm tính hệ số trao đổi nhiệt.
(trong phòng là than ước chừng 7 tấn)

Đính kèm

28.1 KB · Xem: 63
Dạ cho em hỏi thiết kế hệ thống lạnh hướng giải quyết với ạ hay có tài liệu nói về chia công suất chiller theo kiểu này ko ạ? Em xin cảm ơn ạ.

Máy 1 ( Cooling Tower): Làm mát nước từ 40 độ C xuống còn 25 độ C (nước từ sau bộ phận
làm mát trong lò). Nhiệt độ mùa hè ngoài trời 28 độ C.
• Máy 2: Làm mát nước trong bể nước 1(400m3) từ 25 độ C (Nhiệt độ tối đa đầu vào 60 độ C)
xuống còn 15 độ C. (Nước từ máy 1 đưa vào bể nước 1) (hệ thống air chiller)
• Máy 3: Làm mát nước trong bể nước 2 (100 m3) từ 15 độ C xuống còn 5 độ C. (Nước từ bể
nước 1 đưa vào bể nước 2) (hệ thống air chiller)
• Bể nước 1: Làm bằng thép bể nổi, hở nắp.
• Bể nước 2: bể nổi, nắp kín.
• Tổng công suất 3 máy: 5MW.

Dàn coil
Nhiệt độ khí ban đầu 400 độ C. Nhiệt độ cuối 80 độ C, có 2 giai đoạn làm nguội:
 Giai đoạn 1: Cho nước có nhiệt độ 15 độ C trong vòng 1 giờ đầu.
 Giai đoạn 2: Cho nước có nhiệt độ 5 độ C cho 1 giờ tiếp theo.
• Công suất : 5MW
• Số lượng: 3 cái

Lưu lượng khí: 15,000 m3/giờ . Khí trong lò lấy theo khí tự nhiên bên ngoài để tạm tính hệ số trao đổi nhiệt.
(trong phòng là than ước chừng 7 tấn)
Mình mới xem Bài của Bạn nhưng mắt kém rồi, đọc cái Hình vẽ của Bạn nó đen quá đọc không ra. Nếu có` thể Bạn gửi Bản vẽ gốc CAD để mình Hình dung ra Mô hình trao đổi nhiệt của Bạn.
Tạm thời trước tiên có điều muốn Lưu ý Bạn là về Dải phạm vị và Khả năng trao đổi Nhiệt độ của mỗi loại Thiết bị đều có giới hạn riêng đặc thù của nó, chứ không thể chọn tùy ý theo Chủ quan của Người Thiết kế được.
Ví dụ như đối với Tháp giải nhiệt nước ra ngoài không khí thì Nhiệt độ thấp nhất của nước giải nhiệt ra chỉ có thể xuống được tới khoảng Tw-leaving= Nhiệt độ đọng sương không khí DPa +1.5-2.5oC mà thôi.
Mình thấy Bạn đưa ra 2 Thông số TK đầu vào của bạn là Nhiệt độ mùa hè DB=28oC (không phù hợp với Tiêu chuẩn khí hâu VN) và nước ra Tw-leaving= 25oC đều có vẻ như không hợp lý đó Bạn
Xem lại nhé

Back
Bên trên