Moi nguoi giup voi.

nguyentuan_nh

Thành Viên [LV 0]
Cap dien cho mot toa nha dung lam van phong, co dien tich 2000m2, 4 tang. Tinh toan nhu the nao day? Công suất đơn vị bao nhiêu w/m2 thì vừa. Tra ở đâu? Mong mọi người giúp đỡ. Xin cám ơn.

Trả lời: Moi nguoi giup voi.

Bác có thể tra công thức tính toán, cách tính toán trong quyển CUNG CẤP ĐIỆN đó. Chúc thành công

nguyentuan_nh viết:
Cap dien cho mot toa nha dung lam van phong, co dien tich 2000m2, 4 tang. Tinh toan nhu the nao day? Công suất đơn vị bao nhiêu w/m2 thì vừa. Tra ở đâu? Mong mọi người giúp đỡ. Xin cám ơn.

bác hỏi ngược rồi.
thông thường thì người ta tính tổng tải sử dụng trong từng tầng ( nhu cầu sử dụng là bao nhiêu KW)
từ nhu cầu mỗi tầng bác tính ra tổng nhu cầu sử dụng của toà nhà.
không có cách tính như bạn nghĩ đâu bạn ơi vì nó phụ thuộc vào nhu cầu mục đích sử dụng nữa.
nếu mà bạn tính theo Kw/m2 thì bạn tính theo như sau.
công suất đèn kw/m2 -->15-17 w/m2
công suất lạnh btu/m2 --> 150w/m2
công suất nguồn sử dụng(máy tính + thiết bị văn phòng) kw/m2.(office 4-5m2/1người/750w.)
sau đó nhân hệ số an toàn 1.2
vậy 500m2 --> 190.2 KW
2000 m2 --> 760.8 KW
:laugh:

Tôi phải tính sơ bộ cấp điện cho toà nhà. Tôi không có tài liệu đó, bạn có thể tra giúp trị số cụ thể được không?
Xin cám ơn.

nguyendinhan_GS viết:
nguyentuan_nh viết:

bác hỏi ngược rồi.
thông thường thì người ta tính tổng tải sử dụng trong từng tầng ( nhu cầu sử dụng là bao nhiêu KW)
từ nhu cầu mỗi tầng bác tính ra tổng nhu cầu sử dụng của toà nhà.
không có cách tính như bạn nghĩ đâu bạn ơi vì nó phụ thuộc vào nhu cầu mục đích sử dụng nữa.
nếu mà bạn tính theo Kw/m2 thì bạn tính theo như sau.
công suất đèn kw/m2 -->15-17 w/m2
công suất lạnh btu/m2 --> 150w/m2
công suất nguồn sử dụng(máy tính + thiết bị văn phòng) kw/m2.(office 4-5m2/1người/750w.)
sau đó nhân hệ số an toàn 1.2
vậy 500m2 --> 190.2 KW
2000 m2 --> 760.8 KW
Rất cám ơn bạn.
:laugh:

tmt_cdn3 viết:
Bác có thể tra công thức tính toán, cách tính toán trong quyển CUNG CẤP ĐIỆN đó. Chúc thành công

Tôi phải tính sơ bộ cấp điện cho toà nhà. Tôi không có tài liệu đó, bạn có thể tra giúp trị số cụ thể được không?
Xin cám ơn.

những thông số mà mình tính chủ yếu là dựa theo kinh nghiệm thôi chứ tính toán thiết kế thì ko ai tính như vậy hết.cách này là tính toán để dự toán thôi.:laugh:
tui tính kiểu này cho dự toán sơ bộ thôi.

Back
Bên trên