Dân Dụng mình xin hỏi về thiết bị lạnh

minhtu_1184

Thành Viên [LV 0]
trở lực ống mao càng lớn khi:đường kính ống càng lớn hay càng nhỏ vậy,và chiều dài ống càng ngắn có phải ko
dàn lạnh tủ lạnh ít bám tuyết do:tắc ẩmhay thermostar ko đóng vậy,
máy lạnh dùng R22 sạc nhầm R12 có hiện tượng:lạnh sâu hơn ,ampe tăng cao,lạnh kém theo các bác ý nào đúng.

Trả lời: mình xin hỏi về thiết bị lạnh

Hay nhỉ, bạn nào sạc nhầm R22 -> R12 cho ý kiến cái. hi hi hi, cái này ai mà dám chơi.Mình chỉ thấy các bác thợ nhà ta, thay gas R134a -> R12 thôi.

Dàn lạnh tủ lạnh ít bám tuyết thì do thiếu ga, lốc yếu.
Tắc ẩm thì dàn lạnh không bám tuyết. Thermostat off thì lốc hoàn toàn ko chạy -> không có tuyết trên dàn lạnh và ngược lại.
Trở lực ống mao thì lâu nay tớ không để ý lắm đến chuyện ống nhỏ hay to, cứ chừng 170 - 250 psi mà chơi tới. Cái đó là học trong trường chứ tớ chưa hàn ống mao bao giờ, kekeke.
Thay ga R22 bằng R12 thì ko dám có ý kiến. Chưa thử bao giờ:laugh:

B) minh` xin có vài ý kiến thế này nha dang an mạn tự nhiên lai ưống nuớc ngọt thì thế nào nhĩ mình thì lại ko dàm chơi dau cuối tháng hết tiền ko biết vi sao lại hết nũa huhuhu huhu:laugh:

R12 và R22 khác nhau, lâu rồi không nhớ nữa, nếu muốn biết chính xác thì hãy tra trong sách về gas R12, và R22 coi nhiệt độ, áp suất của nó coi sao, đừng phan đại.

R12 bị cấm rồi , thay bằng 134A, chủ yếu dùng cho tủ lạnh tủ kem

R22, chủ yêu dùng cho đhkk

còn sạc nhầm thì pó tay, chắc tình trạng cũng như bác nói

còn ống mao càng nhỏ càng dài trở lực càn lớn, :cheer:

có nói sai , ae sửa dùm :lol:

Trong ống mao hay bất kỳ đường ống nào thì cung vậy thôi, mình đánh cược chắc với bạn là đường kính ống càng nhỏ thì trở lực càng lớn rồi.:) vì đkính ảnh hưởng đến tổn thất dọc đường mà.

dau co gi dau neu tu lanh sai gà ma sac nham ga 22 thi chi co bien phap the nay la thay nhot cua loc phu hop voi ga thi du tu lanh sai ga 12 ma muon doi thanh ga 134 thi nhot va ga phai hoa hop voi nhau trong moi truiong nhat dinh chi al bau sac ga cai may nuoc nong va lanh loc sc ga al 134 nma sac ga 12 the la phai thay toan bo tu nhot den ga moi cuoi thang tru tỉn cai toi ko doc huong dan truoc khi su dung hhuhuh hi vong dung co pac náo giong minh nah :S

LE THANH VU viết:
dau co gi dau neu tu lanh sai gà ma sac nham ga 22 thi chi co bien phap the nay la thay nhot cua loc phu hop voi ga thi du tu lanh sai ga 12 ma muon doi thanh ga 134 thi nhot va ga phai hoa hop voi nhau trong moi truiong nhat dinh chi al bau sac ga cai may nuoc nong va lanh loc sc ga al 134 nma sac ga 12 the la phai thay toan bo tu nhot den ga moi cuoi thang tru tỉn cai toi ko doc huong dan truoc khi su dung hhuhuh hi vong dung co pac náo giong minh nah :S
Chuyện sạc nhầm gas mà chỉ cần thay đổi dầu cho phù hợp với tính chất của gas sạc nhầm theo mình là chưa hẳn đã ổn thoả. Nếu tính chất của gas sạc nhầm khác hẳn với tính chất của gas cũ thì yêu cầu về máy nén (lốc) cũng phải thay đổi bạn ah.

Ở đây xin gởi các bạn phần mềm tính ống mao, bác nèo quan tâm thì lấy về hén, phần mềm này của danfoss

Để trả lời cho thắc mắc của bạn minhtu_1184 mình cũng xin đưa ra một số ý kiến sau:
1.Trở kháng của ống mao:
-Đường kính ống mao tỉ lệ nghịch với trở kháng.
-Chiều dài ống mao tỉ lệ thuận với trở kháng.
(ko khó có thể tự tìm hiểu được)
2.Dàn tủ lạnh không bám tuyết:
-tắc ẩm
-thiếu gas
Còn thermostat chỉ có nhiệm vụ đưa tín hiệu để đóng ngắt máy nén theo tín hiệu nhiệt độ(cài đặt cho tủ lạnh)
3.Máy lạnh R22 sạc nhầm R12:
Vấn đề này mình chưa gặp bao giờ nên cũng ko dám nhiều lời. Tuy nhiên có đọc qua một vài ý kiến của các bạn LE THANH VU và bacgiang_ah thì theo mình thay dầu máy nén chưa phải là một giải pháp hoàn hảo.Ở đầy cần phải nhấn mạnh thêm ý là so sánh tính chất nhiệt vật lý giữa hai môi chất để xem ở điều kiện R22 thì R12 sẽ xảy ra sự cố gì. Cách tốt nhất là nạp thử đi xem máy nén hoạt động ntn? có phù hợp không?, có phải cân lại cáp ko?, dàn trao đổi nhiệt như thế có hiệu quả ko? :laugh:
Mong các ae cho thêm ý kiến để mở mang thêm kiến thức còn hạn chế của em! :P

1.Em không rõ nhưng tính chất của 2 thằng R12 và R22 là hoàn toàn khác nhau lên chắc chắn nếu bác nạp nhầm thì sẽ có ảnh hưởng. Còn ảnh hưởng ntn thì phải thử mới biết được.
2.Dàn lạnh của tủ lạnh bám nhiều tuyết có thể là do :
+ Nạp quá nhiều gas
+ Thermostat cài đặt sai hoặc bị hỏng (cảm nhận nhiệt độ không đúng nữa)
Các bác xem còn có nguyên nhân gì nữa không?

nạp r12 cho máy r22 dàn đóng tuyết bất thương ampe cao lạ thường nhiệt đạt độ lạnh hơn r22 nhưng lốc sẽ mệt và bất tĩnh
dàn tủ bám tuyết nhiều là do dàn dơ (có dầu trên dàn gây cãn trở trao đổi nhiệt) và tủ ko có chế độ xã đá

Back
Bên trên