Giải thích sơ đồ điều khiển. Help me?

chaxanh02

Thành Viên [LV 0]
Em làm Đồ án tốt nghiệp, đang gặp khó khăn về vấn đề điều khiển hệ thống ĐHKK(đk bơm, đk chiller, FCU). Đọc các bài viết trong diễn đàn em thấy chuối quá. Bác nào am hiểu về đk giúp đỡ em với. Em có cả bản vẽ về điều khiển nhưng đọc cũng không thấm được gì, post lên đây nhờ các bác giải thích dùm luôn. http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/M1_05.dwg

Trả lời: Giải thích sơ đồ điều khiển. Help me?

Bạn chaxanh02!
Thực sự câu hỏi của bạn làm mình không hiểu gì cả. Tôi làm điều khiển về chiller, AHU, PAU, FCU, By-pass valve cũng khá nhiều rồi. Do đó tôi thấy rằng bản vẽ thiết kế mà bạn post lên chỉ có ý nghĩa về mặt định tính khối lượng hệ thống điều khiển. Còn về phương pháp khiển lại do thiết bị quy định hay nói đúng hơn thiết bị được chọn sẽ có phương pháp điều khiển riêng.
Hiện nay, các hãng đều sản xuất một cách chuyên môn hoá cao nên phương pháp khiển gần như vẫn có thể quy đồng cho nhiều loại máy khác nhau. Tuy nhiên nhiều cái vẫn phụ thuộc vào ý chí của chính con người nữa. Thực sự theo tôi, bạn chưa nắm nhiều về thiết bị lạnh lắm nên không thể hiểu phương pháp khiển. Các thiết kế về điện hay về điều khiển cho lạnh chủ yếu phục vụ hệ thống lạnh mà thôi hay nói đúng hơn là điện và điều khiển chỉ đóng vai trò phụ giúp hệ thống lạnh hoàn thành tốt nhiệm vụ của chúng. Vì thế để hiểu được điều khiển, bạn phải tìm hiểu hoạt động của AHU, FCU, PAU, Chiller là như thế nào. Sau khi tìm hiểu xong bạn đọc lại bản vẽ sẽ thấy họ có lý đấy.
Ngoài ra cũng xin nói rằng bản vẽ bạn post lên chỉ có ý nghĩa định lượng tức là tính khối lượng công việc để thi công hệ thống lạnh. Còn ý nghĩa việc điều khiển lại nằm ở cơ chế hoạt động mà từng thiết bị phải có cũng như cấu tạo về motor, các tín hiệu kết nối từ bên ngoài thiết bị mà ra!

Chào chaxanh,
Những sơ đồ này đều khá quen thuộc, trong các topic đều đã đề cập đến rồi. Mình tổng kết nhanh cho bạn nhé:
- Ở sơ đồ điều khiển van bypass: cảm biến chênh áp sẽ đo chênh áp đường cấp và đường hồi.DDC sẽ so sánh giá trị này với setpoint chênh áp để điều chỉnh độ mở van bypass. Cảm biến chênh áp bạn có thể dùng QBE61.3DP10. Catalog bạn search google nhé. Bộ điều khiển DDC thì loại nào cũng OK miễn là có hỗ trợ PID. Do có mũi tên chỉ về BMS nên bạn hiểu DDC này là loại network (ko phải loại standalone)
- Ở sơ đồ điều khiển FCU dùng thermostat 3 tốc độ quạt thì dễ rồi. 3 tốc độ quạt được lựa chọn bằng tay trên mặt thermostat. Tín hiệu điều khiển độ mở van sẽ căn cứ vào setpoint nhiệt độ và giá trị nhiệt độ phòng. Bản thân thermostat có sẵn chức năng đo nhiệt độ rồi. Thermostat loại này bạn có thể search RCC50.1 để lấy catalog để tham khảo.
- Ở sơ đồ điều khiển Chiller thì ko có gì để bàn cả. FS (Flow switch để nhận biết có dòng chảy để gọi chiller chạy (bơm đã chạy). Cảm biến nhiệt độ T để giám sát nhiệt độ cấp hồi. Nếu gắn thêm flow metter thì có thể tính được tải lạnh.
- Ở sơ đồ điều khiển PAU thì biến tần điều khiển quạt duy trì áp suất tĩnh trong ống gió. Cảm biến nhiệt độ điều chỉnh độ mở van nước lạnh. Công tắc áp suất DP báo fin lọc bẩn.
Mọi thứ clear với bạn rồi chứ?

Các ý của bạn gavrotte là đúng rồi đấy. Bài trước tôi post lên cho bạn đọc là vì tôi muốn bạn phải tìm hiểu kỹ hơn các thiết bị FCU, PAU, AHU, By pass valve, chiller rồi thì bạn mới đọc được sơ đồ khiển sau đó. Ở đây xin nói về mạch by pass valve.
Tại sao phải có mạch by pass valve trong hệ thống chiller. Nguyên nhân và hiện tượng đó bạn phải tự tìm hiểu lấy! Từ đây mạch by pass được cấu tạo như hình điều khiển. Việc tính toán ống cơ khí thì bạn phải tìm hiểu nếu bạn là kỹ sư cơ khí! Còn nếu bạn là kỹ sư điều khiển thì bạn chỉ cần hiểu là chênh lệch áp giữa ống đi và ống về sẽ mở valve nước lạnh từ ống cấp chạy về ống hồi để tránh áp lực cao tạo lên trong đường ống cấp!

Hi,
Đúng là chỉ với mỗi cái sơ đồ thế này bảo ae giải thích thì khó quá. Bởi dạng sơ đồ thế này thì bản vẽ thiết kế nào cũng đại loại như thế. Vấn đề khi triển khai nó mình làm thế nào thôi. Phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố: Đặc thù công trình, trình độ người vận hành,....

Để thi công thực tế thì trên sơ đồ này còn khá nhiều thứ nữa: Tháp giải nhiệt, và vô số các chế độ bảo vệ, theo dõi thiết bị.

Chào bạn chaxanh02

Nếu bạn muốn tham khảo thêm ý kiến của các ae trên đây theo mình bạn nên nói cụ thế bạn đang bắt đầu làm gì, và bạn đã làm được gì. Chứ mình biết chắc chắn những câu trả lời chung chung thế này chả giúp gì cho bạn đâu.

Cảm ơn các bác đã góp ý. Đây là đề tài làm ĐA tốt nghiệp của em, em đă tính toán xong. Bây giờ thầy giáo yêu cầu làm thêm về phần điều khiển. Nhưng nghiệt một nỗi là kiến thức về điều khiển của em lại mù tịt. Tài liệu điều khiển load về nhiều lắm nhưng chẳng khác nào tìm đường đi giữa sa mạc vậy. Thế nên em mới nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn cho em nên \"bắt đầu từ đâu, như thế nào\" giống như vạch cho em 1 con đường ấy, còn tất nhiên thực hiện nó thì em sẽ tự làm. Bây giờ em chỉ có trong tay số Chiller, bơm, FCU, PAU và các thông số mà em đã tính toán và chọn thôi. Còn sơ đồ mà em post lên chỉ là một ví dụ muốn các bác giải thích giúp để em hiểu hơn một chút về các sơ đồ điều khiển mà thôi.
A quên, xin các bác đừng hỏi tại sao em không nhờ thầy HD làm Đồ án nhé :( :(

bạn không nói trước, mà thầy của bạn cũng ác. Bạn là kỹ sư nhiệt lạnh mà bắt tìm hiểu điều khiển thì bó tay. Có nhiều cái không đơn giản 1+1=2 đâu bạn ạ!
Điều khiển về HVAC tức là điều khiển phục vụ cho hệ thống điều hòa không khí, làm cho hệ thống điều hòa không khí chạy đúng chức năng và nhiệm vụ của nó. Tôi làm nghề khiển cũng lâu và đôi lúc tự nghĩ đang làm mướn cho các ông bên hệ điều hòa không khí vậy.
Thực ra bạn nên hỏi thầy bạn là bạn phải tìm hiểu control đến mức nào! Khi ấy, sẽ định hướng cho bạn nên tìm hiểu về cái gì trước, cái gì sau. Nghề khiển cũng lắm chuyện nhức đầu lắm. Không đơn giản như bản vẽ đâu. Nhiều khi bản vẽ là như thế nhưng cách điều khiển hoàn toàn khác nhau đấy!

Mình hiểu tâm trạng của chaxanh02 hiện giờ mà. Thật ra là bạn muốn hỏi rất nhiều về điều khiển nhưng chẳng biết đặt câu hỏi thế nào, sự kết hợp 2 chuyên ngành khó thế đó. Giống như mình là dân điện nếu chỉ biết mỗi điện thôi, cảm biến, Controller...mà không hiểu Chiller, AHU, VAV hoạt động thế nào thì cũng ngồi nhịp chân thôi. Mình cũng đang lăn vào học HVAC để làm điều khiển cho nó đây. Bác chaxanh02 cũng thế nhé, từ từ bác cũng phải tìm hiểu bên điều khiển CÓ GÌ, LÀM ĐƯỢC gì để bác bổ sung qua chuyên ngành của mình.

Thôi anh em cố gắng đóng góp ý kiến giúp bác chaxanh02 cái

- Theo mình trong khuôn khổ LV này bác không nên tìm hiểu quá sâu về giải thuật điều khiển, cấu tạo thiết bị, phương thức truyền thông....
- Bác chỉ cần trình bày 1 cách trơn tru có hệ thống: Yêu cầu hoạt động của hệ thống, mô tả cách thứ điều khiển, các chế độ bảo vệ ( cái này là chuyên môn của các bác HVAC đấy nhé)
+ Đại loại như muốn cho Chiller chạy thì phải cho quạt tải lạnh chạy, sau đó các loại bơm, kiểm tra contact dòng chảy...
+ Điều quan trọng là bạn phải phân tích ra: Cảm biến, Bộ điều khiển, Cơ cấu chấp hành. Cảm biến nhiệt độ, bộ điều khiển, Van nước. Tất cả những thứ ấy phải logic với nhau tạo thành 1 vòng thì mới hợp lý. Còn để điều khiển cái vòng đó thì bên điện có các giải thuật như: PI, PID nếu ai hỏi về vấn đề này bạn chỉ cần trình bày đó là thuật toán tự điều chỉnh sai số vậy thôi.
+ Thông số nào tuyến tính với thông số nào
+ Cảm biến thì đo các thông số sau đó truyền thông tin đo được cho thiết bị khác, Thông tin truyền đi này có thể là: On/Off, dòng điện, điện áp, Xung,... tương tự bộ điều khiển phải bắt tay được với cảm biến thì nó mới hiểu.
+ Bác cứ bắt tay vào làm đi ae sẽ góp ý thêm cho, nên bắt đầu từng cái một ( ví dụ AHU, rồi Chiller, sau đó ráp cả hệ thống lại ). Và bắt đầu từ ý đồ muốn cho thiết bị chạy ntn của bác.

Chúc vui.

Sẳn đây mình mong rằng 2 AE Điện và HVAC cũng trao đổi cởi mở với nhau để cùng phát triển theo xu hướng hiện nay.

Cảm ơn bác canon rất nhiều, bắt được đúng \"sóng\" của bác em như chết đuối gặp được khúc gỗ to:laugh: . Đúng là chỉ cần trình bày một cách có hệ thống về yêu cầu hoạt động, cách thức và thứ tự điều khiển như bác nói là đã đủ rồi. Em đã cơ bản hoàn thành phần điều khiển của mình, thầy HD em xem xong cũng thấy chấp nhận được. Arigatoo bác phát nữa nhé.
A, em rất đồng tình ủng hộ với bác về việc anh em Cơ - Điện chúng ta phải ngày càng gắn kết hơn nữa, trao đổi kiến thức nhiều hơn nữa thì mới có thể giải quyết được những vấn đề phức tạp hơn.

Back
Bên trên