Cần giúp Điều khiển quạt cấp gió tươi văn phòng sử dụng điều hòa hệ VRV

Trong Nghĩa

Thành Viên [LV 0]
Dạ em xin chào các tiền bối, các anh/chị trong nghề,
  • Em đang làm đhhk cho nhà văn phòng, hệ thống sử dụng hệ VRV, quạt cấp gió tươi và hút gió thải (phục vụ cho văn phòng) đặt trên tầng mái.
  • Ở đây em gặp phải vấn đề về điều khiển hệ quạt cấp gió tươi và hút gió thải, chủ đầu tư mong muốn hệ thống quạt hoạt động tự động theo tín hiệu hoạt động của dàn nóng VRV, tức khi dàn nóng của khu vực đó hoạt động (hay dừng) thì hệ quạt cũng hoạt động (dừng) tương ứng, bất kể là ngày hay đêm.
  • Em định hình hệ thống hoạt động như sau: khi dàn nóng hoạt động thì bo mạch của nó sẽ xuất ra (output) tín hiệu số 0-1 digital (hoặc tín hiện 4-20mA analog), tín hiệu này báo trạng thái dàn nóng đang on/off. Tín hiệu này sẽ truyền tới bộ chuyển đổi tín hiệu sang relay thường mở (tiếp điểm NO), sau khi nhận được tín hiệu tiếp điểm NO sẽ đóng và nguồn 220VAC sẽ cấp cho cuộn hút của contactor, contactor đóng tiếp điểm và cấp nguồn cho quạt. Hệ thống điều khiển sẽ hoạt động ngược lại khi dàn nóng tắt, tiếp điểm NO (lúc này đang đóng) trở lại ban đầu, quạt dừng hoạt động.
  • Vậy em phép được xin ý kiến của anh/chị về tính khả thi của phương án em đưa ra ở trên. Em cũng xin thêm thông tin về bo mạch của dàn nóng VRV có thể output tín hiệu gì và ở ngõ ra bao nhiêu ạ. Và thông tin về bộ chuyển đổi tín hiệu sang relay và cách thức hoạt động.
Nhờ các tiền bối, các anh/chị giúp em ạ, em mò google cả ngày mà kiến thức còn hạn hẹp nên chưa tìm được phương án tối ưu, em cảm ơn rất nhiều ạ.

Về nguyên tăc thì ý tưởng của Bạn là đúng nhưng để thực hiện nó thì lại là 1 Vấn đề tế nhị vì Bạn sẽ phải can thiệp vào Nguyên trạng của Bo mạch điều khiển mà việc này Nhà chế tạo sẽ không cho phép liên quan đến vấn đề bảo hành Thiết bị lâu dài. Tín hiệu giao tiếp ở trên tuyến dây ĐK của Hệ VRV là tín hiệu truyền thông (cọc đấu dây có chữ F)đã được mã hóa theo Nhà chế tạo nên Bạn không thể giải mã được. Có chăng, để đơn giản và hợp lệ, bạn nên mua một Bộ Thiết bị Thông gió chuyên dùng của Hãng (bộ VAM) để tận dụng như là 1 Bộ giải mã tín hiệu và lấy Tín hiệu (ON-OFF) xuất ra cho Quạt của nó để dùng làm Tín hiệu điều khiển cho cả Hệ thống thông gió của bạn. Đây là ý kiến mang tính thực dụng muốn trao đổi và mong nó có ích với bạn.

Mình chưa phân tích đến ý tưởng điều khiển Nhu cầu Thông gió theo Tình trạng chạy-tắt của Dàn nóng VRV là đã hợp lý đâu nhé! Bạn hãy nghĩ đến tình huống mà khi KK trong Phòng đã đủ độ lạnh dẫn đến việc Dàn nóng giảm tải và có thể là tắt luôn đi thì không lẽ, theo cách đặt vấn đề của bạn, Hệ thống Thông gió cũng cho tắt hết thì cả Phòng sẽ khỏi hô hấp luôn à?!!!

Về nguyên tăc thì ý tưởng của Bạn là đúng nhưng để thực hiện nó thì lại là 1 Vấn đề tế nhị vì Bạn sẽ phải can thiệp vào Nguyên trạng của Bo mạch điều khiển mà việc này Nhà chế tạo sẽ không cho phép liên quan đến vấn đề bảo hành Thiết bị lâu dài. Tín hiệu giao tiếp ở trên tuyến dây ĐK của Hệ VRV là tín hiệu truyền thông (cọc đấu dây có chữ F)đã được mã hóa theo Nhà chế tạo nên Bạn không thể giải mã được. Có chăng, để đơn giản và hợp lệ, bạn nên mua một Bộ Thiết bị Thông gió chuyên dùng của Hãng (bộ VAM) để tận dụng như là 1 Bộ giải mã tín hiệu và lấy Tín hiệu (ON-OFF) xuất ra cho Quạt của nó để dùng làm Tín hiệu điều khiển cho cả Hệ thống thông gió của bạn. Đây là ý kiến mang tính thực dụng muốn trao đổi và mong nó có ích với bạn.

Rất cảm ơn những góp ý của anh, em sẽ lưu tâm vấn đề này.

Back
Bên trên