Điều khiển phòng sạch yêu cầu nhiệt độ chính xác

Duc_VAF

Thành Viên [LV 0]
Xin chào mọi người
Hiện tại em đang cần phòng sạch yêu cầu nhiệt độ phòng luôn đảm bảo ở mức 20 độ C và sai số +/- 0.3 độ .
Yêu cầu từ chủ đầu tư sử dụng AHU không điện trở sưởi - tránh gây cháy nổ .
Bác nào từ làm rồi cho em giải pháp với hoặc kết hợp thi công với ạ
em cảm ơn

AHU không sử dụng điện trở sưởi có thể dùng coil nước nóng/ hơi --> bổ sung hệ thống boiler hoặc dùng nguồn nhiệt sẵn có của nhà máy.

Xin chào mọi người
Hiện tại em đang cần phòng sạch yêu cầu nhiệt độ phòng luôn đảm bảo ở mức 20 độ C và sai số +/- 0.3 độ .
Yêu cầu từ chủ đầu tư sử dụng AHU không điện trở sưởi - tránh gây cháy nổ .
Bác nào từ làm rồi cho em giải pháp với hoặc kết hợp thi công với ạ
em cảm ơn
Xin lỗi cho hỏi: Bạn là chuyên làm về và đã có Kiến thức nền tảng về chuyên môn ĐHKK nói chung chưa ạ? Để biết cách tiếp cận với Bạn cho hiệu quả nhất.

AHU không sử dụng điện trở sưởi có thể dùng coil nước nóng/ hơi --> bổ sung hệ thống boiler hoặc dùng nguồn nhiệt sẵn có của nhà máy.
nguồn nhiệt trong nhà máy chưa có. hệ thống chiller thì đã có rồi ạ. vấn đề ở đây là đáp ứng nhiệt độ phòng ổn định ở mức 20 deg với sai số là +/- 0.3 deg C. và độ ẩm là 45%. dự án này là làm mới không phải cải tạo ạ

nguồn nhiệt trong nhà máy chưa có. hệ thống chiller thì đã có rồi ạ. vấn đề ở đây là đáp ứng nhiệt độ phòng ổn định ở mức 20 deg với sai số là +/- 0.3 deg C. và độ ẩm là 45%. dự án này là làm mới không phải cải tạo ạ
Để trả lời cho câu hỏi này, bạn nên tìm hiểu thêm hệ thống AHU làm lạnh (nóng) bằng nước.
- Chi tiết ở đây để kiểm soát được độ ẩm và nhiệt độ phòng sạch cần tìm hiểu về OAHU (điều khiển độ ẩm) có đường hơi (steam)
- Nhiệt độ dùng bởi hệ thống chiller (nước nóng và nước lạnh)
- Set hệ thống chạy tự động theo cảm biến lắp đặt tại phòng và AHU

em mới tìm hiểu về điều hòa không khí nên nền tảng chưa có .
Việc học tập về 1 Lãnh vực bất kỳ nào đó, nếu muốn thấu đáo, đòi hỏi 1 Trình tự Logic. Hiểu cái trước mới học được cái sau, nhất là khi càng đi sâu vào chi tiết.
Ngành ĐHKK cũng vậy. Nó, gọi là, khó vì nó liên quan tới rất nhiều ngành khác, như Nhiệt động học, Cơ học lưu chất hay những ngành có vẻ khác xa nó như là ĐK Tự động của Bạn chẳng hạn.
Bạn có thể giỏi, có năng lực, chịu khó...nhưng cũng phải trải qua tất cả những bước học hỏi Kiến thức nói trên, từ Nền tảng đến chuyên sâu, không bỏ khâu nào được.
Bạn có thể tự học cũng được. Nhưng cần biết rằng: việc này sẽ đòi hỏi và kéo dài Thời gian của bạn, và nếu tự học (và cả học lóm như mình hồi xưa) thì Khách hàng sẽ không thể đợi Bạn...học.
Ngay cả khi Bạn nhận được Câu trả lời Tư vấn (như ở trên Diễn đàn này, mà chắc là hiếm hoi lắm), thì (nếu thiếu Kiến thức nền) Bạn cũng không thể tiếp thu để mà triển khai được!. Và hơn nữa, nếu Bạn có hiểu sai (và làm sai) thì cũng sẽ không có ai chỉ bảo sửa sai cho Bạn!
Còn nếu muốn nhanh để đáp ứng Nhu cầu của Khách hàng trước mắt, chắc chắn là Bạn phải kiếm 1 Chuyên gia am hiểu để Cộng tác, nhân tiện học hỏi Kiến thức và Kinh nghiệm, cũng như là đáp ứng kịp thời cho Yêu cầu Khách hàng.
Quay lại về Lãnh vực ĐHKK nói chung là đòi hỏi nhiều Kiến thức nền tảng theo diện rộng. Trong khi đó, công việc Bạn đề cập (ĐHKK kèm xử lý ẩm cho Đối tượng Phòng sạch) là 1 Chuyên ngành hẹp mang tính đặc thù chuyên sâu của ngành ĐHKK. Muốn làm được với nó thì trước hết Bạn phải nắm thất vững Kiến thức, mà ở Post trước mình đã dùng từ: Nền tảng, về Lãnh vực ĐHKK thông thường. Tốt nhất là nên đi học 1 - 2 khóa, ít nhất là để Hệ thống hóa những Khái niệm cơ bản mà mình có thể thu thập, học lóm được. Có như vậy, Bạn mới đủ tự tin để đi tiếp vào Chuyên ngành.
Có 1 lời khuyên chân tình với Bạn, xuất phát từ Con đường tự học của mình.
Nhân tiện đây, mình gửi Hình ảnh về vài Khái niệm liên quan đến vấn đề Xử lý ẩm (mới là Ẩm thôi nhé, chưa nói đến sạch) để Bạn có thể hình dung phần nào về những Nội dung có liên quan.
Bạn hãy thử coi xem xét nhé.

Back
Bên trên