Công Nghiệp ÁP SUẤT TRÊN ĐƯỜNG ỐNG GIÓ

kaka_nuce

Thành Viên [LV 3]
Dear All !

Em có bài toán vẫn không hiểu được bản chất mong anh chị, bạn bè trên diễn đàn giải thích giúp em ạ :
" Em có hệ thống điều hòa tổng lưu lượng cấp gió là 100.000 m3/h và được chia đều ra 100 miệng thổi. Ví dụ có 1 nhánh mỗi nhánh là 10 miệng. Vậy khi em khóa 1 nhánh lại thì áp suất trong đường ống như thế nào so với áp suất đường ống toàn bộ hệ thống, khóa 2 nhánh hoặc 3 nhánh nữa ? "

P/s: Anh chị, bạn bè nào ghé qua thì phân tích giúp em nhé. Em xin chân thành cảm ơn !

E khóa lại thì tất nhiên áp suất của hệ thống sẽ tăng.
Ví dụ miệng gió bình thường là 1000CMH nó là 20 Pa. Khi e khóa 1 nhánh lại thì 1 miệng của em lưu lượng là 100.000/90(CMH) thì áp suất có thể là 30Pa (30Pa là giả định) (Ngoài ra còn tổn thất qua ống gió và phụ kiện cũng tăng). Điều này dẫn tới việc: Quạt em là 100.000CMH@500Pa chẳng hạn thì tăng lên là 100.000CMH@700Pa (700Pa là giả định)
Còn tăng thế nào thì phải xem hệ thống của e rồi tính toán mới ra còn số được chứ.

Vấn đề này chỉ có thể phỏng đoán thôi nhé, không thể tính chính xác được --> cân bằng gió luôn là công việc cực khổ nhất.
Còn về bản chất thì đơn giản lắm: tổn thất áp suất tỷ lệ thuận với vận tốc gió. Khi bạn đóng bớt cửa gió thì vận tốc gió trong các cửa khác sẽ tăng --> trở lực tăng.

E khóa lại thì tất nhiên áp suất của hệ thống sẽ tăng.
Ví dụ miệng gió bình thường là 1000CMH nó là 20 Pa. Khi e khóa 1 nhánh lại thì 1 miệng của em lưu lượng là 100.000/90(CMH) thì áp suất có thể là 30Pa (30Pa là giả định) (Ngoài ra còn tổn thất qua ống gió và phụ kiện cũng tăng). Điều này dẫn tới việc: Quạt em là 100.000CMH@500Pa chẳng hạn thì tăng lên là 100.000CMH@700Pa (700Pa là giả định)
Còn tăng thế nào thì phải xem hệ thống của e rồi tính toán mới ra còn số được chứ.
Em cám ơn anh đã chỉ giúp, có nghĩa là vận tốc càng tăng thì áp suất trong ống sẽ càng tăng

Vấn đề này chỉ có thể phỏng đoán thôi nhé, không thể tính chính xác được --> cân bằng gió luôn là công việc cực khổ nhất.
Còn về bản chất thì đơn giản lắm: tổn thất áp suất tỷ lệ thuận với vận tốc gió. Khi bạn đóng bớt cửa gió thì vận tốc gió trong các cửa khác sẽ tăng --> trở lực tăng.
Em cám ơn anh, em cũng nghĩ như vậy nhưng đăng lên hỏi cho chắc

Back
Bên trên