Công Nghiệp AIR COOLED CHILLER

baonguyen

Thành Viên [LV 0]
Herot tạm trích từ Blog của bạn Bảo-K04, các anh em xem về những thông tin này, khi nào chính thức sẽ lấy tên của Bảo cho bài viết này.
Đành thất hẹn với bà con về topic "TẦM NHÌN SỐ" vậy, dù gì thì chuyện cũng đã qua rồi nên lần sau tiếp tục cũng không muộn. Hôm nay mình muốn post lên một topic còn nóng hổi với chủ đề hoàn toàn khác từ trước tời giờ "AIR COOLED CHILLER".
Là người trong ngành nếu thấy có gì sai xót thì comment giùm một tiếng coi như là đóng góp cho kiến thức cộng đồng nhiệt nói chung và anh em TDC nói riêng. Những gì mình sắp nói ra đây không ngoài mục đích phơi bày những thiếu xót trong hiểu biết để mọi người biết mà giúp đở thêm.
Được sự giúp đỡ trực tiếp của anh Huy khóa 02 và anh Hùng, hôm nay 4/11 một số thành viên trong BCN TDC có dip tiếp xúc thực tế hệ thống "Air cooled chiller" có thể nói là lớn nhất VN. Hệ thống gồm có 3 tổ máy, với công suất mỗi máy lên đến 400 ton.

Và đây là chân dung các thành viên:

Từ bên trái qua: Anh Hùng-02, Anh Huy-02, Huy-Duy-Hùng-Luyện

Link Here
Link Here Link Here
Trước tiên mình xin giới thiệu đôi nét về chiller (theo hiểu biết của mình). Chiller là một hệ thống sản sinh ra nước lạnh nhằm phục vụ một công nghệ nào đó (nước tuần hoàn kín trong hệ thống). Nếu hệ thống được giải nhiệt bằng gió thì gọi là "air cooled chiller" nếu giải nhiệt bằng nước (tốt hơn- condenser nhỏ gọn hơn) được gọi là water chiller - đây chỉ là một trong những cách phân loại chiller mà mình biết.
Sau đây xin khái quát mô hình mà mình thăm quan:
Link Here

1- Trong vòng tuần hoàn kín đầu tiên, tương tự như máy lạnh có bình nóng giải nhiệt bằng không khí. Chỉ khác ở chổ tại bình bốc hơi môi chất lạnh nhận nhiệt của nước, làm nhiệt độ của nước thấp xuống 5 độ.
2- Trong vòng kín thứ 2 môi chất hoạt động là nước (có áp suất khoảng 3 bar). Sau khi nước có nhiệt độ thấp 5 độ, đc dẫn tới AHU, tại đây nước nhận nhiệt của không khí làm nhiệt độ không khí thấp xuống, đồng thời nhiệt độ nc tăng lên đến 9 đô, quay trở lại bình bốc hơi...
3- Tại AHU không khí được hút vào sau khi được lọt sạch, tiếp theo nước đưa vào có nhiêt độ thấp 5 độ sẽ nhận nhiệt từ không khí làm nhiệt độ không khí giảm xuống. Từ đây không khí được đưa tới các nhà xưởng.
Đây là hệ thống air cooled chiller ( tất cả các đường ống đều được bọc cách nhiệt. Cái chúng ta thấy chỉ là lớp áobằng tôn).
Mũa tên xanh là đường cấp nước đến AHU. Dùng 2 bơm đẩy để vận chuyển nước lạnh trong bình chứa 5 độ (dự trữ nước cấp) đi đến AHU
Mũa tên đỏ là đường nước từ AHU về chiller đến bình chứa 9 độ (dự trữ nước về)
Xin được nói sau về tầm quan trọng của 2 bình này.
Link Here

Dùng 2 bơm đẩy, hút nước từ bình 9 độ vào bình bốc hơi
Link Here Link Here

Và đây là 2 đầu in (9 độ)- out (5 độ ) của bình bốc hơi Link Here

Vì công trình đã thi công xong nên những chi tiết như: máy nén, van tiết lưu đã đc che kín nên không thấy đc, chỉ thấy rỏ nhất là bình nóng. Môi chất lạnh luân chuyển trong các ống đồng Link Here

Gió vào (mũi tên xanh) bình nóng từ hai phía và từ bên dưới. Không khí nóng đc hút ra nhờ vào những quạt gió lắp ở phía trên Link Here Link Here

Còn đây là tổng quang của 1 air cooled chiller 400 ton. Link Here
Và đây là AHU:

Nước cấp vào theo mũi tên xanh và ra theo mũi tên đỏ

Link Here
Nơi không khí vào AHU, không khí đc lọt nhờ vào những tấm màng màu trắng

Link Here
Khi đã lắp ống dẫn khí vào

Link Here
Còn đây là cửa ra của không khí sạch và lạnh. Đc đẩy đi nhờ vào cái quạt màu xanh

Link Here
Còn đây là khi đã lắp ống, và phân phối ống - anh em TDC sẽ đc hướng dẫn thiết kế đường ống này. Những ống này đều dc bọt cách nhiệt và bọt tôn theo TC vệ sinh

Link Here
Mũa tên có ô vuông đỏ là nơi không khí vào nhà xưởng. Trần nhà xưởng đc lót lớp Laphong loại đặc biệt cách nhiệt rất tốt

Link Here

Hôm nay chỉ xin tới đây thôi, gần 24g rồi, đi ngủ thôi, mai còn đi học sớm nữa hichic, vừa thi xong chưa dc xả hơi thế là.... ...............tobe continuous........

ðề: Air cooled chiller

Chào các bạn, mình là người mới tham gia diễn đàn này...mình chuyên về phần môi chất làm lạnh...sắp đến cty mình sắp nhập về các môi chất lạnh của hãng Honeywell USA...các bạn có thể cho mình hỏi thường thì các hệ thống chiller sử dụng loại gas lạnh nào ạ? có phải thường xuyên recharge gas ko ạ? nếu có thì bao lâu 1 lần ạ? mình mới bước vô lĩnh vực này mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn...chân thành cảm ơn
P/s: bài viết này rất bổ ích...thank Baonguyen

ðề: Air cooled chiller

Cảm ơn anh. Qua lời thuyết minh của anh thì em cũng hiểu sơ sơ một chút rồi. Anh cho em hỏi một tí (chắc topic này đã lâu rồi nhưng anh em nào trả lời giúp em nhé). Đường ống mà nó có chỗ phình ra là có tác dụng gì vậy, chắc ở mỗi vị trí nó sẽ có những tác dụng khác nhau phải không ạ. Anh em chỉ giúp em nhé.

Ðề: ðề: Air cooled chiller

Cảm ơn anh. Qua lời thuyết minh của anh thì em cũng hiểu sơ sơ một chút rồi. Anh cho em hỏi một tí (chắc topic này đã lâu rồi nhưng anh em nào trả lời giúp em nhé). Đường ống mà nó có chỗ phình ra là có tác dụng gì vậy, chắc ở mỗi vị trí nó sẽ có những tác dụng khác nhau phải không ạ. Anh em chỉ giúp em nhé.

Có phải bạn muốn nói đến chỗ các van, lọc, nối mềm không? Bạn xem sơ đồ nguyên lý và ra công trình đang thi công mà xem thì biết ngay nó là cái gì và có tác dụng gì thôi.

Có phải bạn muốn nói đến chỗ các van, lọc, nối mềm không? Bạn xem sơ đồ nguyên lý và ra công trình đang thi công mà xem thì biết ngay nó là cái gì và có tác dụng gì thôi.

Nghe mấy cái lời góp ý của bạn đúng là không đỡ được. Không nhầm thì bạn trả lời mình ở 2 bài và 2 bài thì không có ý kiến xây dựng gì(nói chung là vô nghĩa). Tôi không biết mới phải lên đây hỏi mọi người, ai cũng như ông thì mấy cái diễn đàn này đóng cửa đi chứ để làm gì, diễn đàn là để cho những anh em chưa biết lên tham khảo hỏi han học tập kinh nghiệm của những người đã có kinh nghiệm rồi. Tôi hỏi bạn là bạn có khẳng định là mình không cần phải học hỏi ai không? Tôi không biết (chưa biết) chứ lúc tôi biết rồi tôi cũng chẳng cần phải hỏi làm gì. Ông đúng là chỉ được cái chỉ tay năm ngón. Thế hệ trẻ Việt Nam có những người như ông thì làm sao mà khá được, chỉ biết khư khư ôm cái kinh nghiệm của mình. Tôi chỉ có vài ý kiến vậy, ông suy nghĩ.

Nghe mấy cái lời góp ý của bạn đúng là không đỡ được. Không nhầm thì bạn trả lời mình ở 2 bài và 2 bài thì không có ý kiến xây dựng gì(nói chung là vô nghĩa). Tôi không biết mới phải lên đây hỏi mọi người, ai cũng như ông thì mấy cái diễn đàn này đóng cửa đi chứ để làm gì, diễn đàn là để cho những anh em chưa biết lên tham khảo hỏi han học tập kinh nghiệm của những người đã có kinh nghiệm rồi. Tôi hỏi bạn là bạn có khẳng định là mình không cần phải học hỏi ai không? Tôi không biết (chưa biết) chứ lúc tôi biết rồi tôi cũng chẳng cần phải hỏi làm gì. Ông đúng là chỉ được cái chỉ tay năm ngón. Thế hệ trẻ Việt Nam có những người như ông thì làm sao mà khá được, chỉ biết khư khư ôm cái kinh nghiệm của mình. Tôi chỉ có vài ý kiến vậy, ông suy nghĩ.

Khi đọc những lời của bạn, tôi nghĩ bạn thật là "trẻ người non dạ" và "ngựa non háo đá". Nếu "không có ý kiến xây dựng gì" như bạn nói thì tôi đã không đưa ra những góp ý cho 2 bài của bạn.
Bạn nói đúng: mọi người lên diễn đàn là để học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau. Tôi cũng học được rất nhiều trên diễn đàn này. Tuy nhiên muốn học hỏi kinh nghiệm bạn phải có kiến thức cơ bản từ trường lớp hoặc sách vở chứ diễn đàn không phải là nơi chỉ cho bạn từ A đến Z được. Trong trả lời của tôi nói rằng những chỗ phình ra của đường ống mà bạn nói có thể là van, lọc, khớp nối mềm. Những thiết bị đó là gì, có tác dụng gì đều có trong giáo trình cơ bản của hệ thống lạnh, nếu bạn đã học hoặc đọc qua thì đều phải biết chứ không thể cái gì cũng hỏi. Bạn có thấy không mấy ngày qua có ai trên diễn đàn (ngoài tôi) trả lời câu hỏi đó của bạn không? Hay là bạn muốn tôi nói rõ cho bạn là các loại van (van cổng, van bướm, văn cầu, van 1 chiều, van bi, van điện, van cân bằng ...) hay lọc nước, khớp nối mềm là gì, công dụng ra sao thì bạn mới hài lòng, mới là có tính xây dựng. Ngoài ra có nhiều thứ phải đi thực tế mới thấy và hiểu rõ từng chi tiết của hệ thống vì vậy tôi khuyên bạn nếu có điều kiện thì ra công trường để tìm hiểu thì có gì là không đúng? "Trăm nghe không bằng một thấy", kinh nghiệm thực tế giúp bạn rất nhiều so với những trình bày trong sách vở hay những điều nghe người ta nói.
Vài lời cùng bạn. Nếu bạn không thích thì xem như chưa từng đọc nó. Còn nếu tôi hiểu sai ý câu hỏi của bạn thì tôi xin lỗi bạn vậy.

Xin phép Ad em xin đào mộ chủ đề này ạ.
Vấn đề các bạn đang đề cập đến chiller. Đề giúp cho mấy bạn sau này có cái nhìn tổng thể hơn về chiller. Vậy chiller là gì? Cấu tạo và nguyên lý hoạt động của hệ thống chiller như thế nào.
Mời bạn tham khảo bài viết từ các kỹ thuật của Điện Lạnh Miền Nam để bổ sung thêm kiến thức nhé.
https://dienlanhmiennam.com/item/chiller-la-gi.html

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên