Xử lí bồn axit cạnh lò hơi.

tiachop23592

Thành Viên [LV 0]
Xin chào các anh chị,

Em đang có vấn đề khó khăn là em lắp đặt lò hơi mà ngay cạnh bồn axit. Em đang tìm hướng xử lý mà không phải dời lò mà đúng với TCVN. Em cảm ơn các anh chị

Có quy định thế này: "Cấm làm việc và đặt những máy móc, thiết bị khác trong nhà nồi hơi nếu việc đó không có quan hệ trực tiếp đến vận hành và sửa chữa nồi hơi"
Vậy bồn axit của bạn để làm gì? Loại Axit gì? Bồn được thiết kế như thế nào?
Mà theo mình nghỉ nên di dời bồn acid thì tốt hơn, ngay cả việc sử dụng acid cho mục đích vận hành lò hơi thì bạn cũng nên để riêng thì tốt hơn. Di chuyển sẽ an toàn cho con người và thiết bị. Khu vực nồi hơi thường có nhiệt độ cao hơn những khu vực khác vì thế mức độ ăn mòn cũng cao hơn, và đặc biệt ở nhiệt độ cao thì hơi acid cũng dễ thoát ra hơn.

Cảm ơn bạn đã tư vấn. Nhưng đây là vấn đề khá khó khăn. Mình muốn tìm một biện pháp xử lý đảm bảo theo nguyên tắc TCVN mà không cần dời lò hay dời bình axit. Đây là bồn chứa axit HCL đã qua sử dụng với nồng độ 20-30% dạng hình trụ. Hiện tại mình đang có ý định xây tường ngăn cách khu vực. Theo bạn đánh giá thế nào về phương án này.

Bạn xậy tường cũng là một phương án hợp lý.
Tuy nhiên xây tường thì phải đảm bảo khoản cách từ tường tới nồi hơi là 1m thì mới đạt tiêu chuẩn nha bạn. Ngoài ra, các phần nhô ra của nồi hơi phải cách tường 0,7m. (Ở đây mình đang nói tường bên hông nồi hơi nha)
Bạn có thể tham khảo TCVN 6006 1995 nha

Cảm ơn bạn rất nhiều. Những yêu cầu về an toàn vị trí lắp đặt nồi hơi mình đều đảm bảo tốt. Nhưng phát sinh là bên cạch là bồn axit nên không biết xử lý thế nào cho hợp với tiêu chuẩn an toàn

Back
Bên trên