Xin hỏi về vấn đề chiếu sáng

lilama45_1

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn, cho tôi hỏi một số vấn đề nhé :
1- Khi tính toán chiếu sáng, theo lý thuyết thì tính theo phương [háp hệ số sử dụng, chiếu sáng chung đều, phần lớn căn phòng là hình chữ nhật với các thông số dài x rộng x cao... còn thực tế thì hình dạng căn phòng tùm lum, lại còn bố trí hỗn hợp đèn huỳnh quang, đèn downlight... vậy các bạn tính toán như thế nào?
2- các bạn tính chiếu sáng bằng phần mềm nào vậy? tôi đi mua cuốn sách LUXICON về tính học, tuy nhiên khi sử dụng phần mềm đến mục chọn bộ đèn thì tự nhiên chương trình thoát mà chẳng báo lỗi gì cả, tôi thử upgrade lên version 2.5 cũng chẳng được, các bạn có biết tình trạng này là gì không, chỉ tôi cách khắc phục với.

Trả lời: Xin hỏi về vấn đề chiếu sáng

Chào bạn!

Trước đây tôi cũng gặp vấn đề khó khăn đó. Tuy nhiên, sau khi dùng khá nhiều phần mềm và sử dụng khá thành thạo phần mềm thì vấn đề này không qúa lớn. hiện tại thế giới có rất nhiều hệ phần mềm tính chiếu sáng khác nhau như AIG32, DIALUX, RELUX, OXY,...
Trong đó các phần mềm RELUX và DIALUX là hòan tòan miễn phí. Nếu dùng thành thạo bạn có thể là chuyên gia về chiếu sáng đó! Hãy vào trang web: www.dial.de hay www.relux.ch để dơnload phần mềm này về dùng thử.

Chào thân ái!

Trả lời: Xin hỏi về vấn đề chiếu sáng

Chào bạn!
Mình cũng quan tâm đến vấn đề này. Nhưng các phần mềm này ( ví dụ : relux...) chẳng hạn thì tính toán chiều sáng phụ thuộc lớn vào thông số của đèn ( cái này thì chỉ có nhà sx mới có). Tổi đã thử dùng nhưng thấy tính không chính xác lắm.
Sẵn thể bác nào có tài liệu về tính chiếu sáng không? cho tôi xin một bản?Thanks!

Ðề: Xin hỏi về vấn đề chiếu sáng

Chào các bạn, cho tôi hỏi một số vấn đề nhé :
1- Khi tính toán chiếu sáng, theo lý thuyết thì tính theo phương [háp hệ số sử dụng, chiếu sáng chung đều, phần lớn căn phòng là hình chữ nhật với các thông số dài x rộng x cao... còn thực tế thì hình dạng căn phòng tùm lum, lại còn bố trí hỗn hợp đèn huỳnh quang, đèn downlight... vậy các bạn tính toán như thế nào?
2- các bạn tính chiếu sáng bằng phần mềm nào vậy? tôi đi mua cuốn sách LUXICON về tính học, tuy nhiên khi sử dụng phần mềm đến mục chọn bộ đèn thì tự nhiên chương trình thoát mà chẳng báo lỗi gì cả, tôi thử upgrade lên version 2.5 cũng chẳng được, các bạn có biết tình trạng này là gì không, chỉ tôi cách khắc phục với.

Bạn dùng Dialux là ok.

Thì tôi đang dùng DIALux nè, khi nhập kích thước phòng cũng chỉ mở rộng được thành hình L thôi mà, còn ví dụ căn phòng hình tròn thì sao (sảnh một tòa nhà nào đó chẳng hạn).

Thì tôi đang dùng DIALux nè, khi nhập kích thước phòng cũng chỉ mở rộng được thành hình L thôi mà, còn ví dụ căn phòng hình tròn thì sao (sảnh một tòa nhà nào đó chẳng hạn).

Mình suy nghĩ rất nhiều về vấn đề bạn nêu ra. Thực tế, các công trình trong thực tế có rất nhiều hình dáng đặc biệt khác nhau. Tuy nhiên bạn cũng nên hiểu khi nào cần kiểm tra độ rọi. Với một văn phòng làm việc, người ta phải ghi chép hay đọc sách thì ta phải kiểm tra độ rọi kỹ càng. Với hành lang và sảnh, chủ yếu để chiếu sáng đường đi, ở đó độ đồng đều chiếu sáng cũng không cần quá quan trọng thì cũng không cần kiểm tra độ rọi làm gì. Nếu bạn tính toán độ rọi trung bình đã đạt chuẩn rồi thì không cần kiểm tra bằng phần mềm cho mệt. Nói điều này ra mình nghĩ không phải để phê phán gì nhưng ý của mình là phải xác định chiếu sáng có tác dụng gì đối với người thụ hưởng sau này. Tôi thì không hề thích chủ nghĩa chiếu sáng đồng đều vì lúc vào văn phòng bạn luôn luôn phải tốn điện như nhau. Nếu như văn phòng có chiếu sáng tập trung tại chỗ có người sử dụng thì việc tiết kiệm điện năng sẽ tốt hơn rất nhiều. Vì thế, nếu kiến trúc của văn phòng thực sự ổn định thì thiết kế chiếu sáng mới chính xác và việc sử dụng năng lượng cũng tiết kiệm. Thực tế, bản thân mình khi thiết kế cũng dùng dialux Ver 4.7 với các kiểu đèn thực tế bán tại Việt nam của các hãng như Thorn, Philips, Opple, NVC,... đều thấy rằng các kết quả sẽ phụ thuộc vào kiểu đèn và kiểu bóng rất nhiều. Vì thế khi dùng kiểu đèn, bạn phải chọn loại thông dụng. với kiểu bóng, bạn cũng phải nhập số quang thông cho đúng. Quang thông của các đèn neon 40W có rất nhiều loại và con số dao động từ 2650lm đến 3600lm. Nếu bạn chọn quang thông 3600lm thì cần ít bóng hơn nhưng nếu nhìn biểu đồ độ rọi sẽ có hình báo đốm (nói hơi hình tượng một chút). Nếu bạn dùng quang thông thấp hơn thì số bóng nhiều hơn và cũng đồng đều độ rọi hơn. Do vậy, bạn dùng phần mềm thì phải hiểu phần mềm cho bạn điều gì và kết quả của nó có giúp bạn nhìn thấy được tương lai của chiếu sáng hay không? Điều này tôi nghĩ qua trong hơn rất nhiều việc bạn tính chính xác đến chi li độ rọi của một căn phòng cụ thể nào đó. Vài ý kiến đóng góp cùng bạn!

Chào bác nguyenledung!
Em có cái thắc mắc này, muốn hỏi bác và các bác trên diễn đàn.
Trong cuốn sách "Thiết kế chiếu sáng" của các tác giả Đặng Văn Đào, Lê Văn Doanh,... và một số tài liệu về thiết kế chiếu sáng của nước ngoài, khi tính toán độ rọi trong chiếu sáng công năng cho các không gian như phòng học, nhà xưởng, cần áp dụng hệ số K liên quan đến hệ số phản xạ của trần, tường, sàn.

Còn khi sử dụng Dialux, em đặt lưới tính toán (calculation grid) tại mặt phẳng làm việc (khoảng 0.85m bên trên mặt sàn) và cho hiển thị kết quả tính toán theo thời gian thực. Nhưng khi thay đổi màu sắc của tường từ các màu sáng đến các màu tối, kết quả hiển thị độ rọi trên lưới tính toán của Dialux vẫn không thay đổi.

Em chưa lý giải được điều này. Nhờ các bác giải thích giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Thực ra là có thay đổi đó bạn ạ! Bạn có thấy dialux trang bị cho bạn một bảng các mã màu RAL không? Nếu bạn sơn tường bằng màu RAL tối và cho chức năng tính toán tính lại Recalculation thì sẽ ra giá trị khác. Theo tôi là bạn chưa recalculation đó thôi!
Nói chung khi tính lại bạn sẽ thấy kết quả khác thôi bạn vnlightingcraft ạ!

Ý bác là các nhóm màu trong cây màu (color tree) phải không ạ? Em đã thử nhưng không thấy độ rọi thay đổi.
Để thử tính năng hiển thị độ rọi theo thời gian thực, sau khi đổi màu tường bằng các nhóm màu trong cây màu (mà không thấy độ rọi thay đổi), em thay đổi quang thông của bóng đèn, thì độ rọi trên lưới tính toán thay đổi ngay lập tức, mà không cần phải thực hiện lại quá trình tính toán (output calculation).
Hay là em thực hiện bị thiếu bước nào đó, bác nhỉ?

Theo mình thì bạn thực hiện phép tô màu cho phòng không đúng nên phần mềm không thay đổi thôi! Với Dialux thì bạn tô màu bằng cách nhấp chuột trái vào mẫu màu, kéo đến tường và thả ra. Khi đó phần mềm sẽ hỏi là có thay đổi, bạn có cần tính toán lại hay không? Sau đó bạn thực hiện tính toán lại và sẽ có đường cong mới thôi! Mỗi màu của dialux sẽ tương ứng với một độ phản xạ ánh sáng riêng nên bạn có thể tra cứu rất dễ dàng trong dialux!
Ví dụ dải màu vàng thì mã RAL 1016 có hệ số phản xạ là 72% hay là 0,72
mã RAL 1013 thì hệ số phản xạ là 85% hay 0,85 nên rõ ràng là phòng sẽ sáng hơn!
Dialux là phần mềm rất chuyên nghiệp nên bạn có thể sử dụng nói để tính toán thực tế rất tốt! Chúc bạn thành công nhé!

Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bác nguyenledung. Em đã đọc lại phần hướng dẫn của Dialux, trong đó, nó nói rằng phần kết quả tính toán theo thời gian thực của Dialux trên lưới tính toán (calculation grid) không tính đến sự phản xạ.
Khi em thay đổi màu tường và tính toán lại, thì kết quả tính toán của mỗi lần thay đổi màu sắc đã thay đổi theo.
Cũng là thêm một lần rút kinh nghiệm. Em cảm ơn bác nhiều lắm. Không biết là bác có làm bên lĩnh vực thiết kế chiếu sáng không nhỉ?

Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bác nguyenledung. Em đã đọc lại phần hướng dẫn của Dialux, trong đó, nó nói rằng phần kết quả tính toán theo thời gian thực của Dialux trên lưới tính toán (calculation grid) không tính đến sự phản xạ.
Khi em thay đổi màu tường và tính toán lại, thì kết quả tính toán của mỗi lần thay đổi màu sắc đã thay đổi theo.
Cũng là thêm một lần rút kinh nghiệm. Em cảm ơn bác nhiều lắm. Không biết là bác có làm bên lĩnh vực thiết kế chiếu sáng không nhỉ?

Cám ơn bạn! Thực tế thì mình biết dialux sau khi biết Thorn Vision và Philips Calculux. Các phần mềm của hãng đèn thì chỉ dùng database của hãng đó nên mình muốn tìm một phần mềm có thể dùng nhiều database của các hãng khác nhau. Trong quá trình tìm trên mạng thì mình biết được dialux lúc đó là đời 3.0. từ khi biết dialux đến giờ đã là đời 4.7.0.5 thì mình chỉ dùng dialux để tín toán đèn cho công trình. Bạn dùng dialux thì nên tìm hiểu hết sức mạnh của nó. Dialux được nuôi bởi hiệp hội các ông lớn về đèn nên phần mềm này có thể dùng cho khoảng hơn 100 nhãn hiệu đèn. Tuy nhiên tôi xin lưu ý là bạn nên nạp database của các nhãn đèn có bán tại VN vì như thế sẽ thực tiễn hơn! Hiện tại các hãng đèn TQ có tham gia Dialux cũng có bán tại VN như Opple, NVC, ... Ngoài ra, Thorn, Philips, Cooper, Schreder đều có database trong dialux cả đó!

hi.
Thực ra mình cũng muốn đóng góp vào chương trình này lắm nhưng do kiến thức mình hạn chế quá. Mình xin lỗi các bạn. Tiện đây các bạn dang tranh luận sôi nổi vấn đề này, Mình nhờ các bạn, bạn nào có hướng dẫn phần mềm DIALux 4.7 thì cho mình với. Mình mới sử dụng nên rất khó khăn nhưng nếu co hướng dẫn thì minh đỡ vất vả hơn.
Chào các bạn nhé. Cảm ơn

Tui lướt qua một số diễn đàn, thấy rất nhiều thành viên hỏi về tài liệu tiếng Việt hướng dẫn sử dụng Dialux. Hình như không có ai trả lời là "có" cả.
Chịu khó đọc tài liệu hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh đi bạn ơi.

trên thực tế là tôi vân áp dụng các phương pháp như: tính độ rọi, quang thông, và hệ số sử dụng còn khi chọn các loại đèn thì phụ thuộc vào số lượng đèn

Tui lướt qua một số diễn đàn, thấy rất nhiều thành viên hỏi về tài liệu tiếng Việt hướng dẫn sử dụng Dialux. Hình như không có ai trả lời là "có" cả.
Chịu khó đọc tài liệu hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Anh đi bạn ơi.

mình có tài liệu này gởi cho bạn tham tham khảo mình cũng lấy từ trên mạng thôi nhưng quên mất là lấy từ nguồn nào

Đính kèm

• TinhchieusangmofongDialux.pdf
    513.7 KB · Xem: 309

mình có tài liệu này gởi cho bạn tham tham khảo mình cũng lấy từ trên mạng thôi nhưng quên mất là lấy từ nguồn nào

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình cung cấp tài liệu. Thực tế, chức năng của Dialux rất nhiều so với những gì mà một số tài liệu bằng tiếng Việt mô tả. Mình sử dụng được phần lớn chức năng của Dialux bằng cách đọc tài liệu hướng dẫn của Dialux (bằng tiếng Anh), bạn ạ.

Back
Bên trên