Cần giúp Tủ kem Denver USA không lạnh???

lesang83

Thành Viên [LV 0]
Chào cả nhà!
Nhà mình ở quê có một cái tủ kem hiệu Denver USA để các cụ bán kem cho lũ nhỏ trong xóm. Tự nhiên mấy hôm nay nó dở chứng không lạnh được nữa. Hôm qua mình về kiểm tra qua và thấy hiện tượng như sau: cắm điện vào thấy các đèn vẫn sáng ( đèn nguồn - Power Lamp, đèn làm việc - Running Lamp); lốc có chạy (nghe thấy tiếng kêu nhỏ ì ì); một lúc sau kiểm tra thấy trong thùng không lạnh gì cả; sờ vào lốc thì thấy nóng bỏng tay; ống mao và đường ống lạnh sờ thấy hơi mát mát chút xíu, không thấy có bám tuyết hay đổ mồ hôi gì cả; sờ dàn nóng cũng thấy nóng... Lốc của cái tủ này mang nhãn LG, model NR52L31A.
Do chưa có kinh nghiệm sửa tủ lạnh bao giờ cả nên mong nhà mình tận tâm bắt bệnh giùm và kê cho mình đơn thuốc và phác đồ điều trị với. Mong anh em giúp đỡ để các cháu nhỏ trong xóm sớm cho kem ăn giải nhiệt mùa hè!
Cảm ơn nhà mình nhiều!

Ðề: Tủ kem Denver USA không lạnh???

Chào cả nhà!
Nhà mình ở quê có một cái tủ kem hiệu Denver USA để các cụ bán kem cho lũ nhỏ trong xóm. Tự nhiên mấy hôm nay nó dở chứng không lạnh được nữa. Hôm qua mình về kiểm tra qua và thấy hiện tượng như sau: cắm điện vào thấy các đèn vẫn sáng ( đèn nguồn - Power Lamp, đèn làm việc - Running Lamp); lốc có chạy (nghe thấy tiếng kêu nhỏ ì ì); một lúc sau kiểm tra thấy trong thùng không lạnh gì cả; sờ vào lốc thì thấy nóng bỏng tay; ống mao và đường ống lạnh sờ thấy hơi mát mát chút xíu, không thấy có bám tuyết hay đổ mồ hôi gì cả; sờ dàn nóng cũng thấy nóng... Lốc của cái tủ này mang nhãn LG, model NR52L31A.
Do chưa có kinh nghiệm sửa tủ lạnh bao giờ cả nên mong nhà mình tận tâm bắt bệnh giùm và kê cho mình đơn thuốc và phác đồ điều trị với. Mong anh em giúp đỡ để các cháu nhỏ trong xóm sớm cho kem ăn giải nhiệt mùa hè!
Cảm ơn nhà mình nhiều!

tủ của bác bị thủng dàn, mất ga rồi.
các loại tủ này, thường hay thủng dàn lạnh, và khi mất ga, chạy thì dàn nóng kém nóng, dàn lạnh không lạnh. nhưng tìm và khắc phục chỗ thủng khá khó đấy.

Cảm ơn bạn Do Quan!
Bạn có thể chỉ cho mình cách tìm chỗ thủng và cách khắc phục được không? Có phải tìm được chỗ thủng rồi thì hàn ống lại là xong không?
Cho mình hỏi nguyên nhân dẫn đến thủng dàn lạnh là do đâu? Vì mình thấy dàn lạnh nằm ở bên trong tủ, được bảo vệ bởi các lớp bảo ôn và vỏ tủ cơ mà?
Giúp mình nhé!

tủ có 2 dàn là dàn nóng và lạnh, đều đúc chìm trong lớp xốp bảo ôn. bây giờ tìm chỗ thủng khó lắm.
thông thường bọn tôi làm, thì tách từng dàn ra, kiểm tra có bị thủng không. bằng cách hút chân không, theo dõi đồng hồ áp suất có tăng lên không. hoặc nén ga vào, theo dõi áp có giảm không.
khi phát hiện ra dàn bị thủng, thay luôn là nhanh và tốt nhất, vì nếu dàn ống sắt chìm, thì bị gỉ là bỏ. còn dàn nhôm chìm, bị thủng thì cũng nên bỏ. đều do nguyên nhân ô xy hóa cả.

tủ có 2 dàn là dàn nóng và lạnh, đều đúc chìm trong lớp xốp bảo ôn. bây giờ tìm chỗ thủng khó lắm.
thông thường bọn tôi làm, thì tách từng dàn ra, kiểm tra có bị thủng không. bằng cách hút chân không, theo dõi đồng hồ áp suất có tăng lên không. hoặc nén ga vào, theo dõi áp có giảm không.
khi phát hiện ra dàn bị thủng, thay luôn là nhanh và tốt nhất, vì nếu dàn ống sắt chìm, thì bị gỉ là bỏ. còn dàn nhôm chìm, bị thủng thì cũng nên bỏ. đều do nguyên nhân ô xy hóa cả.
Theo mình thì chỉ có dàn lạnh là đúc chìm trong lớp bảo ôn thôi chứ, còn dàn nóng đương nhiên là phải tiếp xúc với không khí để tản nhiệt rồi.... Mình cũng từng làm một chút về điều hoà dân dụng nên cũng hiểu lơ mơ về nguyên lý làm lạnh. Chỉ tiếc có điều là chưa từng có cơ hội để động đến tủ lạnh thôi.
Con tủ này nhà mình dùng ga R134A, liệu mình có thể dùng đồng hồ ga R22 (của điều hoà không khí ấy mà) để đo ga được không? Và có điều băn khoăn nữa là mình chưa nhìn thấy van dịch vụ của tủ lạnh, không biết nối dây đồng hồ vào đâu? Chỉ thấy ở Lốc tủ có 2 cuống ống ngắn nhỏ xíu thò ra, lại bị hàn kín chứ không có ren gì cả?

bác không phải thợ lạnh thì đừng đụng vào, kẻo nó hỏng thêm đấy.
làn tủ lạnh khác với đhkk. bác phải có đủ đồ mới làm được.
dàn nóng có 2 loại đúc chìm trong vỏ và để nổi ngoài vỏ.
còn đường nạp ga thì hàn kín, không để chân nạp như đhkk đâu.
muốn làm, bác cần có các thứ như đèn hàn, que hàn, đồng hồ áp, máy hút chân không ...

Nghe bạn Do Quan nói mình muốn học thêm về tủ lạnh quá, vì mấy ngày hôm nay thợ điện lạnh ở khu vực mình bận quá, họ mải đi sửa điều hòa, gọi mấy người rồi mà chẳng ai xuống sửa cả.
Bạn Do Quan và anh em có biết có trung tâm nào dạy nghề điện lạnh vào buổi tối và chủ nhật không, mà ở gần Bắc Ninh thì tốt quá ( Gia Lâm, Long Biên, hay Hoàng Mai cũng được). Ban ngày mình bận đi làm, không nghỉ được, chỉ tranh thủ buổi tối và chủ nhật thôi.
Ai biết thì mách cho mình với nhé!

cái nghề này mệt lắm bác ạ, vừa phải nắm vững nguyên lý, vừa phải quen tay và một chút khéo tay. vậy nên học kiểu học thêm e khó khăn. học chính thức ra còn phải luyện kỹ mà bác. nếu ko kỹ, e rằng .........đền mệt à

tủ thường hay xì ớ dàn lạnh do con người vd cạy dá bằng dao...và xì dàn nóng do áp suất ở đó cao và rung khi nó làm việc bạn tìm chộ nào có nhớt thì chộ đó có thể xì gas bạn xả hết gas và vệ sinh sạch hút chân không khoang -30psi sau đó dùng keo AB tốt hoac hàn lại chộ xì và nạp lại gas theo trọng lượng ghi trên tủ là được !!thân mến

Back
Bên trên