Thảo luận Tốc độ gió qua louver

minhsơn1998

Thành Viên [LV 0]
Mọi người cho em hỏi. Giờ phòng máy e muốn lắp 3 quạt hút,và có sẵn 6 louver để cấp gió tươi rồi. Sếp em muốn tính toán làm sao để biết 6 louver kia có cấp đủ khí cho 3 quạ hút không.mn giúp em với

Hi Bạn, trước tiên muốn tính toán bạn phải có thông số lưu lượng quạt hút trước. Sau đến đó tính đến kích thước louvre lấy gió và thải gió. Vận tốc qua louvre bạn có thể tham khảo trong bảng bên dưới. Sau cùng là tính toán cột áp quạt sao cho đảm bảo là okay.

Có nhiều yếu tố khác liên quan, chi tiết hơn bạn có thể tham khảo ở: 2017 ASHRAE Handbook—Fundamentals (Chapter 21).

Hi Bạn, trước tiên muốn tính toán bạn phải có thông số lưu lượng quạt hút trước. Sau đến đó tính đến kích thước louvre lấy gió và thải gió. Vận tốc qua louvre bạn có thể tham khảo trong bảng bên dưới. Sau cùng là tính toán cột áp quạt sao cho đảm bảo là okay.
View attachment 51995
Có nhiều yếu tố khác liên quan, chi tiết hơn bạn có thể tham khảo ở: 2017 ASHRAE Handbook—Fundamentals (Chapter 21).
Lưu lượng quạt hút mình có r. Kích thước louver mình có rồi.giờ có tính duoc lưu lượng gió qua louver k nhỉ. B chỉ mình công thức cụ thể duoc không

Đính kèm

89.9 KB · Xem: 21
Bảng TB8 mà Bạn TB Phạm trích cho Bạn chỉ là Hướng dẫn định hướng để Bạn chọn định hướng sơ bộ Kích thước ban đầu cho Louver thôi, cho phù hợp với Lưu lượng tính toán yêu cầu qua miệng gió này. Còn để tính toán (tương đối chính xác thôi) Lưu lượng (THỰC) qua Louver thì Bạn phải tính toán Bài toán cân bằng AS giữa Cột áp của quạt với Tổng tổn thất trên tuyến đường gió từ quạt đi qua Louver (với các Lưu lượng tính toán TK trên từng đoạn). Kết quả của Bài toán này là Bạn sẽ có Tổn thất áp (tĩnh) deltaP qua Louver và từ đó có Vận tốc gió bề mặt Vface và Lưu lượng qua Louver là Qlouver= Vface x Sfree trong đó Sfree là Diện tích tự do của Louver tra theo Catalogue của Nhà chế tạo nhe. Chú ý là Sfree của Louver sẽ khác nhau theo 2 chiều gió thổi qua Louver đấy nhé. Việc tính toán (không lường hết nhiều yếu tố sai biệt) chỉ có ý nghĩa ước định thôi. Chính xác thì cứ phải đo kiểm nghiệm lại Con số thực.

Lưu lượng quạt hút mình có r. Kích thước louver mình có rồi.giờ có tính duoc lưu lượng gió qua louver k nhỉ. B chỉ mình công thức cụ thể duoc không
Hi bạn, bài toán bạn đưa ra chưa thật sự rõ và đủ thông tin để được giải đáp. Nên mình có đính kèm tài liệu: 2017 ASHRAE Handbook—Fundamentals (Chapter 21) như được nhắc ở bình luận trước. Chương 21 hướng dẫn thiết kế đường ống gió, có cả cách chọn vận tốc qua các thành phần và tính toán tổn thất đường ống, cột áp quạt.... Nếu bạn có chuyên môn thì đọc sẽ nắm rõ bản chất. Còn nếu đây không phải chuyên ngành thì bạn nên đưa đầy đủ thông tin và bản vẽ đính kèm để được cộng đồng hổ trợ nhanh và đầy đủ chính xác hơn nhé. Tks bạn.

Back
Bên trên