Công Nghiệp Tiêu chuẩn IP

Trả lời: Tiêu chuẩn IP

Hình như trước đây đã có ai đó post lên 1 tài liệu về vấn đề này rồi đó. Cậu search trong kho download thử xem nhé.

Bạn huynhtiep mến!
Đi đâu cũng gặp bạn hết! Hôm nay sẵn dịp bạn hỏi về IP (index Protection), mình cũng xin có mấy dòng phân tích về IP và ứng dụng của chúng trong thực tế. Chỉ số IP luôn có 2 số đằng sau ví dụ IP 00, IP 40, IP 65,...
Số đầu tiên chỉ việc chống sự xâm nhập của các vật có kích thước khác nhau và số đằng sau chỉ việc chống nước. Ở đây mình chỉ phân tích một số nhất định. Với số 3 ở trước, ta có thể nói thiết bị điện không cho phép các vật lớn hơn 3 mm xâm nhập tức là bạn không thể cho cái đầu tuốc nơ vít vào thiết bị được. Vậy là muốn sửa chữa, bạn phải mở cửa tủ ra. Với số 4 ở trước, tức không cho phép vật lớn hơn 1 mm xâm nhập, bạn không thể dùng một cái que tăm xe đạp để phá thiết bị. Ngoài ra về ý nghĩa thông gió giải nhiệt là bạn chỉ có thể đục các lỗ nhỏ hơn 1mm để thông gió cho tủ điện. Với mức 5 thì chống bụi tốt và tủ điện của bạn phải có lọc bụi ở trong tủ. Số 6 là chống bụi hoàn toàn.
Về số ở sau thì số 4 là thiết bị có thể chịu đựng những cơn mưa rào lớn. Số 5 là bạn có thể dùng vòi nước có áp lực khoảng 2 bar xịt thẳng vào tủ điện. Số 6 là bạn có thể dùng vòi chữa cháy(khoảng 10 bar) xịt thẳng vào thiết bị. Số 7 là bạn có thể ngâm thiết bị một hời gian ngắn trong nước (còn được gọi là chống ngập). Với số 8 là có thể nhúng thiết bị hoàn toàn trong nước. Bạn có thể thấy rất rõ ràng là với các số chống nước từ 5 trở lên thì chống bụi rất tốt, ít nhất là mức 5. Do đó ta sẽ có các IP 55, IP 56, IP 65, IP 66, IP 67, IP 68.
Với cách phân tích trên thì IP 66 là thiết bị có thể chịu đựng sức xịt nước của vòi chữa cháy mà không ảnh hưởng đến hoà bình thế giới, tốt đấy chứ.
Với IP 67 thiết bị có thể đặt trong môi trường thường xuyên ngập nước, một số sensor như đo độ pH, áp lực, nhiệt độ thường chế tạo ở chỉ tiêu này.
Với IP 68 tnì thiết bị hay nhìn thấy nhất chính là bơm chìm nhúng hẳn vào bể bơm nước!

Mình sưu tập được trên mạng bạn đọc tham khảo nha :laugh:
IP (Ingress Protection) Codes

IP Code Symbols

IEC 60529 outlines an international classification system for the sealing effectiveness of enclosures of electrical equipment against the intrusion into the equipment of foreign bodies (i.e., tools, dust, fingers) and moisture. This classification system utilizes the letters \"IP\" (\"Ingress Protection\") followed by two digits. (An \"X\" is used for one of the digits if there is only one class of protection; i.e., IP X4 which addresses moisture resistance only.) The IP Code Symbol Chart helps illustrate the classification system.

Degrees of Protection—First Digit Back to the top
The first digit of the IP code indicates the degree that persons are protected against contact with moving parts (other than smooth rotating shafts, etc.) and the degree that equipment is protected against solid foreign bodies intruding into an enclosure.

0 No special protection

1 Protection from a large part of the body such as a hand (but no protection from deliberate access); from solid objects greater than 50mm in diameter

2 Protection against fingers or other objects greater than 12.5mm

3 Protection from entry by tools, wires, etc., with a diameter or thickness greater than 2.5mm

4 Protection from entry by solid objects with a diameter or thickness greater than 1.0mm

5 Protection from the amount of dust that would interfere with the operation of the equipment

6 Dust-tight

Degrees of Protection—Second Digit Back to the top
Second digit indicates the degree of protection of the equipment inside the enclosure against the harmful entry of various forms of moisture (e.g. dripping, spraying, submersion, etc.).

0 No special protection

1 Protection from vertically dripping water

2 Protection from vertically dripping water (15° tilted)

3 Protection from sprayed water

4 Protection from splashed water

5 Protection from jetting water

6 Protection from powerfully jetting water

7 Protection against temporary immersion

8 Protection against complete, continuous submersion in water

Tiêu chuẩn về IP thực tế đúng như bạn ncd1979 đã sưu tầm. Cái quan trọng của IP là tuỳ môi trường phù hợp mà chọn phương án thiết kế cũng như chọn thiết bị phù hợp.
Mình đi làm công trường nhiều, đọc nhiều các cuốn \"Điều kiện sách\" (specification) khác nhau. Tuy nhiên điều làm mình ngạc nhiên là chỉ số IP lực chọn không hề đúng với điều kiện xung quanh gì cả. Xin nói mấy chuyện vui thế này, thiết bị đặt ở trong phòng, rất ít khi dột nước xảy ra nhưng các spec đều đưa ra điều kiện IP 54. IP 54 là một loại tủ điện cực kỳ khó giải nhiệt, Nếu bạn làm công suất lớn và mức IP 54 thì rõ ràng tủ điện của bạn rất to, tuy nhiên căn phòng của bạn lại nhỏ như mắt muỗi.
Nói chung việc chọn chỉ số IP phù hợp là do các nhà thiết kế công trình đặt ra, tuy nhiên khi chọn nó các bạn phải ngó xem kiến trúc, điều kiện của phòng có phù hợp hay không? Nếu các bạn chọn chỉ số IP lệch, kến trúc căn phòng sẽ trở nên vô cùng ngô nghê.
Mấy ý kiến đóng góp cùng các bạn về chỉ số IP. Khi đọc các dòng chữ IP tiếng anh của bạn ncd1979, các bạn cũng nên tưởng tượng ra điều gì sẽ xảy ra khi mình chọn một chỉ số IP bạn nhé!

Lợi hại quá nhỉ. Mình cũng đọc cai tiêu chuẩn này mấy lần rồi những cũng khó hiểu ra phết.
Có anh em nào bên sản xuất có lắm được cái IEC60335-1 không nhỉ để anh em trao đổi tí.

Linhdukich viết:
Có vẻ như tiêu chuẩn IP chỉ co qui định trong tiếng anh thui àh. Nào là IEC gì gì, sao tớ đọc nổi. Cha nldung gì đó làm tủ điện hay sao ấy câu nào cũng có tủ điện. IP đâu chỉ có dùng cho tủ điện thui đâu. Còn ông NCD79 này la ai vậy ta, rảnh hỉ
http://www.mediafire.com/?sharekey=d9d0f66ba67fd8ce91b20cc0d07ba4d2e79ea98e2aeb9d80 http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/CHI_SO_BAO_VE_IP.doc

Ông bạn Linhdukich này hay nhỉ ! Anh em người ta chịu khó góp ý, đúng sai gì cũng tốt.
Còn về IP Ingress of Protection là thông số chung cho tất vẩ thiết bị điện được bảo vệ trong hộp. Thiết bị ở vùng làm việc thế nào thì có yêu cầu IP tương ứng, bất kể là trong hay ngoài phòng. Ví dụ, IP của thiết bị trong phòng có hệ thống sprinkler phun nước cứu hoả chẳng hạn thì có yêu cầu IP rất cao. Có một số tổ chức như DNV... đưa ra yêu cầu cụ thể cho từng thiết bị trong từng vùng làm việc, không phải muốn nghĩ ra dùng thiết bị bao nhiêu là được. Qui định về cấp bảo vệ kín thì chỉ có 2 tiêu chuẩn là IEC 60529 và NEMA ICS-6, nếu từ chối đọc tiếng Anh thì thôi chuyên qua là nghề sửa ông nước cho nhanh !

@linhdukich: Ban can co gang hoc tieng anh nhieu vao nhe.
@ncd79: Hoan nghenh ban ncd79 vi da suu tam tai lieu cho anh em doc tham khao.
@sambun: Neu dung thi tot chu sai thi khong tot chut nao dau ban oi vi de hieu lam va ap dung vao thuc te thi chit.

Back
Bên trên