Công Nghiệp thông gió tolet chung cư

xungfen

Thành Viên [LV 4]
các bác cho mình hỏi,

khi mình thiêt kế ống gió thải cho nhà tắm chung cư, thải trên mái, cứ 2 , 3 nhà mình thải vào 1 gen, mỗi nhà một quạt với, van 1 chiều ngăn mùi,

nhưng mình nghĩ là khi tính ống gió, tính như thông thường thì hơi dư, và tốn gen, vì đâu phải các nhà hẹn nhau cùng tắm, nên quạt buông tắm lúc bật lúc không,

bên nếu tính ống gió bằng tổng lưu lượng thì hơi dư.

sư huynh nào có kinh nghiệm chỉ em với :laugh:

Trả lời: thông gió tolet chung cư

Cái này dễ ợt. Cho nó chạy liên tục đồng thời là xong. Dĩ nhiên lưu lượng phải nhỏ hơn. Còn nhỏ hơn bao nhiêu thì bạn tìm TC coi nhé.:laugh:

Khi tính thiết kế, theo mình thường thấy hệ sô trao đổi mình thường lấy 7lần
sau khi tính ra được m3/h
ta có tổng m3/h ta chọn phương án
chon cho từng tolet or cả hệ thống ( nhơ là có hệ số tiết kiệm hoạt động không đồng thờ.
Sau đó tính toán hệ thống ống gió
Còn đối với chung cu cao tầng thì thường có hệ thống kênh thông gió cho toilet
để giảm chi phí. Mình thương chọn riêng biệt cho từng nhà, mỗi nhà 1 quạt cho dễ tính tiền điện

thank you ! vì bác o trả lời huề vốn cho em, nhưng bác thường chọn hệ số đồng thời là bao nhiêu vậy, mình tính chọn dP trên 1 Pa/m để ống nhỏ lại

lehieu viết :
Khi tính thiết kế, theo mình thường thấy hệ sô trao đổi mình thường lấy 7lần

sau khi tính ra được m3/h

ta có tổng m3/h ta chọn phương án

chon cho từng tolet or cả hệ thống ( nhơ là có hệ số tiết kiệm hoạt động không đồng thờ.

Sau đó tính toán hệ thống ống gió

Còn đối với chung cu cao tầng thì thường có hệ thống kênh thông gió cho toilet

để giảm chi phí. Mình thường chọn riêng biệt cho từng nhà, mỗi nhà 1 quạt cho dễ tính tiền điện
Lần đầu tiên tui thấy tiêu chuẩn thông gió có ACH 7 lần ..hicicic!
Theo mình biết đơn giản như AS 25 L/s/bộ - Toilet riêng lẻ
Còn đối toilet dùng cho khu công cộng ACH là 10 lần.Tính tổn thất trên gió lấy 1Pa/m là ok!
Pác tham khảo AIRAH pác Herot up lên đó có phần Exhaust Air
Thân chào !

Nếu áp dụng hút liên tục thì dùng ASHRAE 62-1999, lưu lượng 10 L/s và ASHRAE 62.1-2007 12.5 L/s cho 1 toilet (Mấy cái này có trong tài nguyên download đó);) . Cụ thể rồi nhé.

xungfen viết:
các bác cho mình hỏi,

khi mình thiêt kế ống gió thải cho nhà tắm chung cư, thải trên mái, cứ 2 , 3 nhà mình thải vào 1 gen, mỗi nhà một quạt với, van 1 chiều ngăn mùi,

nhưng mình nghĩ là khi tính ống gió, tính như thông thường thì hơi dư, và tốn gen, vì đâu phải các nhà hẹn nhau cùng tắm, nên quạt buông tắm lúc bật lúc không,

bên nếu tính ống gió bằng tổng lưu lượng thì hơi dư.

sư huynh nào có kinh nghiệm chỉ em với :laugh:

Hehe, các bác trả lời lạc đề rồi. Chủ toppic ở đây muốn hỏi về kinh nghiệm tính toán ống gió và quạt nhằm tránh lãng phí. Cụ thể ở đây là hệ số đồng thời. Hệ số đồng thời được áp dụng để tính toán khi các căn hộ có thời gian sử dụng không trùng nhau. Nếu tất cả các căn hộ cùng sử dụng cùng với nhau thì khi đó ta có hệ số đồng thời = 1. Tuy nhiên, khả năng này rất ít xảy ra, do đó hệ số đồng thời này thường

Hehe, các bác trả lời lạc đề rồi. Chủ toppic ở đây muốn hỏi về kinh nghiệm tính toán ống gió và quạt nhằm tránh lãng phí. Cụ thể ở đây là hệ số đồng thời. Hệ số đồng thời được áp dụng để tính toán khi các căn hộ có thời gian sử dụng không trùng nhau. Nếu tất cả các căn hộ cùng sử dụng cùng với nhau thì khi đó ta có hệ số đồng thời = 1. Tuy nhiên, khả năng này rất ít xảy ra, do đó hệ số đồng thời này thường

Hehe, các bác trả lời lạc đề rồi. Chủ toppic ở đây muốn hỏi về kinh nghiệm tính toán ống gió và quạt nhằm tránh lãng phí. Cụ thể ở đây là hệ số đồng thời. Hệ số đồng thời được áp dụng để tính toán khi các căn hộ có thời gian sử dụng không trùng nhau. Nếu tất cả các căn hộ cùng sử dụng cùng với nhau thì khi đó ta có hệ số đồng thời = 1. Tuy nhiên, khả năng này rất ít xảy ra, do đó hệ số đồng thời này thường nhỏ hơn 1. Thường thì bạn nên chọn hệ số này khoảng 0.7 - 0.8. Nếu CDT dư dả về mặt tài chính và ko yêu cầu về hệ số này thì bạn cứ tính =1.

@admin: Sao mình post bài toàn bị hỏng vậy nhỉ:S

thank vì tất cả các bác qua tâm và trả lời mình, vấn đề không phải ở chi phí mà vấn đề em vướng phải là hộp gen nhỏ, em đang binh với kiến trúc sao cho hộp gen nhỏ nhất có thể còn nhường chổ cho nước và chữa cháy, mình sẽ kết hợp tất cả ý kiến đóng góp của các bác, thank

xungfen viết:
thank vì tất cả các bác qua tâm và trả lời mình, vấn đề không phải ở chi phí mà vấn đề em vướng phải là hộp gen nhỏ, em đang binh với kiến trúc sao cho hộp gen nhỏ nhất có thể còn nhường chổ cho nước và chữa cháy, mình sẽ kết hợp tất cả ý kiến đóng góp của các bác, thank

xungfeng có thể chọn hệ số đồng thời dựa trên hệ số đồng thời sử dụng các thiết bị vệ sinh của toà nhà này theo TCVN. Tuy nhiên, mình nghĩ nhà chung cư thì quạt toilet nên làm độc lập cho mỗi nhà nếu có thể.

chọn size duong ong

chao bac lehieu.
nghe noi bac lam cho kinden nhieu nam va co kinh nghiem.em la dan co khi oto nhung lai thi cong M&E.em doc rat nhieu bai cua bac thay rat hay va bo ich.
neu duoc bac chi cho em cach tinh toan chon duong ong cua cac thiet bi trong phong khach san vd: ong cap nuoc vao cac thiet bi nhu bon tam,toilet,binh nong lạnh,chậu rửa tay,..vv..
thi ong cap nuoc chinh chon nhu the nao cho nhanh nhat.
Bac giup em nha.tks

Chào bác emmanuel,
Giã sử toà nhà luôn hoạt động dúng như hệ số đồng thời của bác, thì vẫn ko đủ lưu lượng như TC thiết kế. Muốn đảm bảo đc điều này ta phải gắn thêm motodamper ở mỗi khu tolet,như vậy thì lại tốn kém cả về TB, điều khiển, nhân công, bảo trì, vận hành đôi khi lại tốn kém hơn. Chênh lệch Chi phí vận hành quạt ko ko lớn lắm, Thôi mình đề nghị cho nó=1 đi bác.

Khi tính toán hệ thống nước em cần xem lại tieu chuẩn Việt nam về thiết kế khách sạn

cam ơn bác nhiều nhưng theo em được biết thì các nhà thầu thi công của Nhật thường có các tài liệu tính toán và chọn size đường ống rất nhanh và đơn gian chứ không phải theo tai liệu tk của VN bác ah.

trước tiên em cần phải hiểu tiêu chuẩn của việt nam trước đã vì chúng ta là người việt
sau đó ta mói so sánh với tiêu chuẩn của nhật
đúng là người nhật cái gì cũng đưa về tiêu chuẩn để chọn nhưng không phải cái gì cũng đúng ví dụ:
Khi anh lắp tiểu nam chièu cao của tiểu ( tính từ sàn đế đường ống )anh dùng tiêu chuẩn nhật thì lại cao so với người việt nam và thấp so với người châu âu chẳng hạn

Khi thi công lắp đặt ỏ việt nam nhất là các công trình có vốn trong nước là ta phải dùng tiêu chuẩn của việt nam.

Nếu tiêu chuẩn của việt nam thấp hơn t/c nước ngoài ta dùng của nước ngoài thì vân được
nhưng ngược lại thì tiêu ngay rồi còn gi?

Trong phòng cháy chữa cháy ta thấy ro nhất
Em dùng tiêu chuẩn gì cũng được nhưng phải đạt tiêu chuẩn của mấy anh công an phòng cháy
he he

Back
Bên trên