Công Nghiệp Thiết kế Bình trữ lạnh!

hodinhcong

Thành Viên [LV 0]
ACE cho em hỏi về ICe Storage!Nó có rất nhiều chế độ làm việc thì trong đó chế độ nào mình thường dùng nhất?Để thiết kế cho bình trữ lạnh thì chúng ta cần những thông số gì?Vì em đang làm đồ án tốt nghiệp về đề tài này,các you giúp đỡ!

Trả lời: Thiết kế Bình trữ lạnh!

Nó chỉ có 2 chế độ làm việc là chế độ nạp và chế độ xả thôi chứ có đâu mà nhiều!
Những thông số cần quan tâm: tải lớn nhất và nhỏ nhất là bao nhiêu, kéo dài trong bao lâu, giá thành chiller và ice storage chênh lệch thế nào.

Vẫn biết là có hai chế độ:nạp và xả,nhưng con vấn đè toàn phần hay một phần thì sao hả anh?Anh có thể giúp cho em về phần thiết kế :công suất, thể tích của bình trữ lạnh?vì đến phần này em ko biết bắt đầu từ đâu để tính toán cả?thanks

Cảm ơn tát cả!em bây giờ như đã giải quyế được cái mà em cần rồi!!có gì em hỏi tiêp ,các anh giúp em nhé!Và bây giờ thì phần thiết kế coi như đã xong,em khó khăn trong phân tích tính kinh tế của Ice Storage voi AC normal!!Và cách nào tính thời gian hoàn vốn của hệ thống?Thanks so much!Have a Nice day!

hodinhcong viết:
Cảm ơn tát cả!em bây giờ như đã giải quyế được cái mà em cần rồi!!có gì em hỏi tiêp ,các anh giúp em nhé!Và bây giờ thì phần thiết kế coi như đã xong,em khó khăn trong phân tích tính kinh tế của Ice Storage voi AC normal!!Và cách nào tính thời gian hoàn vốn của hệ thống?Thanks so much!Have a Nice day!
Bạn muốn tính thời gian hoàn vốn của hệ thống thì bạn phải biết được:
1) Giá hệ thống AC nếu dùng Conventional Chiller System
2) Giá hệ thống AC khi dùng Ice Theraml Storage System
3) Biểu giá điện theo các khung giờ (thường gọi điện 3 giá)
Sau đó bạn sẽ tính chênh lệch giá giữa 2 hệ thống (cho đến thời điểm này chắc chắn hệ ITSS sẽ mắc hơn) Bạn lấy phần chênh lệch đó chia cho số tiền điện tiết kiệm được theo thời gian thì sẽ ra thời gian hoàn vốn.
VD: Giả sử hệ thống ITSS mắc hơn 300,000$. Mỗi năm bạn sẽ TK được 60,000$/năm tiền điện từ việc dùng hệ thống ITSS => sau 300,000/60,000 = 5 năm bạn sẽ thu hồi vốn do đầu tư hệ thống ITSS.

vâng !xin cảm ơn anh!Nhưng anh ơi,bây giờ em không có bảng giá các thiết bị nên khó mà tính đc Vốn đầu tư cho cả hai hệ thống,nên cũng gặp khó khăn đó anh à!Dù sao cũng cảm ơn anh rất nhiều,hãy giúp em nếu có thể hé!
Best Regards!

hodinhcong viết:
vâng !xin cảm ơn anh!Nhưng anh ơi,bây giờ em không có bảng giá các thiết bị nên khó mà tính đc Vốn đầu tư cho cả hai hệ thống,nên cũng gặp khó khăn đó anh à!Dù sao cũng cảm ơn anh rất nhiều,hãy giúp em nếu có thể hé!
Best Regards!
Còn tùy mục đích thiết kế của bạn là gì nữa. Nếu bạn đang đi làm, bạn thiết kế cho 1 dự án nào đó thì rất dễ, bạn chỉ việc gửi inquiry đến các nhà cung cấp và xin giá. Còn nếu bạn đang là SV thì đúng là hơi khó thật. Nhưng mình nghĩ nếu bạn đang là SV thì có thể tham khảo giá tương đối theo KN của các a đi trước, các thầy cô chắc cũng k đòi hỏi bạn phải tính chính xác phần này đâu. Chỉ cần bạn cho họ thấy khả năng phân tích kinh tế và kỹ thuật của bạn là được. Thân chào

Bác này!cho em hỏi trong quá trình tính toán bình trữ lạnh thì em gặp nhiều thông số mà em chưa biết được: Max load (có phải là Công suất lạnh của Tào nhà hay không?), Reduction of capacity, Tỉ số Qj/Pmax có ý nghĩa gì?Bác giúp em nhé!À bác đagn làm Cty nào thế?

Anh tam_ciat ơi!Cái em gặp khó khăn là : Để tính được Công suất của STL thì trong cơ sở tính toán cần có giá trị \" CAPCH = capacity provided from storage while simultaneously charging storage\",giá trị này em đang gặp rắc rối!
Nominal Storage Capacity = Total Cooling Load - Directly Served Load
Directly Served Load = NCC*(H2CR2 +H3CR3) + CAPCH
Với NCC là Công suất danh định của Chiller.

Back
Bên trên