Dân Dụng Ống gió mềm

Trả lời: Ống gió mềm

mình nghĩ cái này hình như bạn TUTU chỉ thách đố thôi chứ bác làm bên thông gió và điều hoà thì biết thừa chỗ nào dùng ống mềm và với mục đích rõ ràng, chứ đâu phải chỗ nào cũng dùng ống mềm phải ko bạn

Sử dụng ống mềm sẽ đơn giản hơn nhiều để xử lý các sai lệch định vị giữa miệng gió và ống gió, cũng như các vị trí khó lắp.

Ống gió mềm dài bao nhiêu thì OK vậy các anh. Còn phần tính tổn thất cho ống mềm thì tính tương tự như ống gió bằng tôn phải không các anh. êm mới tốt nghiệp nên còn yếu lắm mong các anh chỉ bảo.thankkkkk!!!

Bác Suse nói vậy là chưa đúng! Trong thực tế thi công ta có thể xem là như vậy, nhưng không có ai cho phép về mặt kỷ thuật là dùng ống gió mêm để hiệu chỉnh sự sai lệch giữa iệng gió và đường ống gió.
Ống gió mềm dài bao nhiêu tuỳ thuộc vào tiêu chuẩn thiết kế, có thể dài không quá 3 hoặc 4m.:laugh:

@nmtoan:
- Dựa vào đâu mà pác bảo là về mặt kĩ thuật không cho phép dùng ống mềm để hiệu chỉnh sai lệch giữa miệng gió và ống gió?
- Tiêu chuẩn nào cho phép dài tới 3-4m ống gió mềm?

Xin hỏi pác thuong842001 một chút, có gì không phải bác bỏ quá cho: Theo bác \"sai lệch\" giữa miệng gió và ốnggió là như thế nào? Tại sao có sự sai lệch đó?

Còn tiêu chuẩn nào cho phép ống gió mềm có thể tới 3-4m, xin thưa: Trong tiêu chuẩn DW142 quy định dài tối đa không quá 3m. Riêng mình đã gặp các tiêu chuẩn và quy định kỷ thuật cho phép ống gió mềm dài không quá 4 hoặc 5 m.Các bác thấy sao?:dry:
Mình sẽ cố gắng trích một vài trang để nọi người xem, nhưng đang bận quá.

Hehe, đúng là tớ trả lời chưa chính xác. Nếu theo đúng trên lý thuyết thì ống mềm trong thiết kế dùng để khử các rung động và các giản nở nhiệt.

Còn về chiều dài ống mềm như thế nào thì có lẽ không có câu trả lời nào chính xác. Bởi vì tuỳ sử dụng theo tiêu chuẩn nào thì sẽ có giới hạn chiều dài theo tiêu chuẩn đó.

Tổn thất thì chắc chắn ống mềm sẽ tổn thất nhiều hơn ống tole rồi. Nhìn vào cấu tạo ống thì cũng biết.

Xem thêm cái này hen.
http://hvacr.vn/home/component/option,com_docman/task,doc_details/gid,40/Itemid,44/

Tiêu chuẩn SMACNA này của Mẽo nhỉ, các pác có thể tham khảo thêm tiêu chuẩn DW142, AS4254-1995, và còn có nhiều tiêu chuẩn khác.
Cái DW142 mình chỉ có Hardcopy, không có softcopy nên không up lên được. Bác nào có không thì up giùm nhé. Mình sẽ cố gắng kiếm lại softcopy.

Back
Bên trên