Nhờ giúp và hệ máy lạnh Water chiller ạ!

anbai_bk

Thành Viên [LV 0]
Em gặp tình trạnh như thế này mong các bác giải thích dùm ạ:
Máy lạnh 2 chiều bên e (làm lạnh cho một thiết bị Plasma bằng nước) Gặp tình trạng cứ bặt máy là lạnh mãi mặc dù mạch điều khiển đóng ngắt van (van này nằm trước van tiết lưu) cho khí ga đi vào van tiết lưu vẫn đóng ngắt đúng theo điều khiển nhiêt độ. Trước thì máy em bị hết ga, bị lão thợ ga nó lừa nạp không đủ ga, dẫn đến tình trạng không làm mát được( cứ bật máy là máy cứ nóng mãi) em ghi là do thiếu ga nên gọi vào nạp lại. Mỗi lần nạp lão lấy 3lit5 các bác ạ(em ko biết giá cả chính xác là bao nhiêu nữa). bây giờ nạp căng đét Gas thì lại cứ lạnh mãi mà không ổn định được nhiệt độ nước ạ.
Các bác cho em hỏi là nếu không đúng áp suất khí gas thì máy lạnh có dẫn đến tình trạng như trên không ạ.(các tài liệu về áp suất của máy thì em mất rồi ạ).
Hoặc các bác có cao kiến gì giúp em với ạ??
Một câu hỏi nữa là : Ngay phía trước van tiết lưu có một van điện điều khiển đóng/ngắt khí ga. Nhưng van này cho dù đóng hay ngắt thì em sờ ống phía sau van tiết lưu vẫn thấy lạnh (tụ hơi nước) tức là vẫn có ga đi qua van tiết lưu đúng không ạ? (cái này giải thích tại sao nước cứ lạnh đi mãi mà không ổn định dc). vậy nguyên nhân là nằm ở đâu ạ các bác?

Thông số kỹ thuật của em nó đấy ạ. các bác cho em hỏi chỗ High side và Low side có phải là áp suất cao nhất khi máy làm việc và áp suất nhỏ nhất khi máy không làm việc không ạ. hay nó là áp suất gì ạ??

Bác ơi.Trước van Tiết lưu có một van điện từ UniD UW15. Em nghi ngờ con van này không chịu được áp suất. Theo tài liệu e đọc thì van UniD-UW 15 này chỉ hoạt động trong dải 0 - 1Mpa. Mà cái High side với Low side em đổi ra là 3.03Mpa và 1.1Mpa ) Vậy bác cho em hỏi là em có phải thay con khác chịu áp cao hơn không và thay con van này thì phải mua van điện từ có áp suất chịu được bao nhiêu ạ??

bạn hiểu sai rồi, cái áp suất đó ko liên quan gì tới van điện từ nha bạn, vì khi làm việc cái van điện từ nó đâu có nằm trong cái phạm vi áp suất trên, nó nhỏ hơn nha bạn.
áp suất đó nó thiết kế cho dàn ngưng và dàn bay hơi, có thể làm việc bình thường được ở bằng/dưới áp suất này,
tình trạng này có thể do hư van điện từ mà bạn nói. hoặc do bộ điều khiển, bạn kiếm 1 ông thợ khác tới kiểm tra là biết ngay thôi.

Back
Bên trên