Nhiệm vụ của GS CĐT m&e ( đã thuê TVGS )

hainhai

Thành Viên [LV 0]
Ai đã có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này , xin chỉ giáo dùm cho

Tôi mới vào nghề còn lúng túng wá

thank nhiều

Ðề: Nhiệm vụ của GS CĐT m&e ( đã thuê TVGS )

Cơ bản bạn phải biết về kỹ thuật thiết kế thi công ME. Nếu không thì khó khăn đấy.
GS CĐT ME không phải ký biên bản nghiệm thu hạng mục công việc, vì theo qui định chỉ có TVGS mới có chức năng này. Nhưng bạn có quyền chứng kiến tất cả các công việc nghiệm thu. Nếu bạn không được mời chứng kiến ngiệm thu thì bạn có quyền không nghiệm thu công tác đó (nghĩa là bạn không ký vào khối lượng hoàn thành khi thanh toán cho hạng mục đó, vì bạn chưa chứng kiến công tác này.)
Bạn không ký bản vẽ shop nhưng bạn phải biết kiểm tra bản vẽ có đúng hay không khi TVGS đã ký. Nếu sai về sau bạn cũng có quyền yêu cầu thay đổi, chỉnh sửa, vì bạn không có ký duyệt shop.
Bạn không ký nghiệm thu vật tư đầu vào mà chỉ chứng kiến, nhưng nếu trong công trường bạn phát hiện bất kỳ loại vật tư nào không trùng với loại đã trình thì bạn có quyền yêu cầu TVGS lập biên bản và xử lý lô hàng theo đúng luật công trường.
Nói chung khi bạn phát hiện sai phạm ở công trường thì bạn nên làm việc với TVGS để TVGS đứng ra xử lý sai phạm (vì CĐT bỏ tiền thuê TVGS đề làm công tác này mà). GS CĐT chỉ nắm thông tin và tình hình xử lý có hợp lý hay chưa, nếu chưa có quyền yêu cầu xử lý đến khi đã triệt để. Tốt nhất bạn không nên làm việc trực tiếp với nhà thầu, tuy nhiên nhiều trường hợp cần gấp bạn phải xử lý linh hoạt. Song làm việc nhiều với nhà thầu dễ sinh ra tiêu cực như lo lót, mang tiếng cho bạn và TVGS sẽ đứng ngoài những việc bạn tham gia. điều này rất nguy hiểm cho bạn về sau.
Nên từ chối khéo những bữa tiệc, nhậu với nhà thầu vì sẽ làm bạn mang tiếng, khó nói chuyện với nhà thầu hơn sau khi nhậu, lỡ nhà thầu đang bực mình điều gì có thể mượn nhậu để cho lính xử mình rồi bảo họ say. THế là toi.
Nên làm mọi việc ở công trường bằng văn bản, không nói miệng. nên nghĩ ra, hay sưu tầm nhiều form mẫu hay để tiện cho mình trong quá trình kiểm tra hay lưu giữ hồ sơ, kiểm soát mẫu vật tư, thời gian làm việc, nghiệm thu .....
Còn nhiều nhiều nữa mà bạn sẽ phải hoàn thiện trong khi làm. Cứ tự tin và chịu học thì sẽ hoàn thiện nhanh thôi.
Chúc bạn thành công

Back
Bên trên