Lưu lượng gió AHU

Loi nguyen skal

Thành Viên [LV 0]
chào các bạn,
cho mình hỏi nếu chọn lưu lượng gió cho AHU quá nhỏ hoặc quá lớn thì có ảnh hưởng như thế nào ? ( Công năng phòng làm lạnh bình thường, không phải phòng sạch nên không cần áp dương)
cảm ơn!

Câu hỏi của bạn chung chung quá.
Nếu lưu lượng nhỏ quá thì chỉ cần FCU là đủ đâu cần đầu tư AHU
Còn nếu lưu lượng lớn quá dẫn tới kích thước thiết bị, ống gió tăng kèm theo là kích thước thông thủy, phòng đặt AHU cũng phải tăng theo.

chào các bạn,
cho mình hỏi nếu chọn lưu lượng gió cho AHU quá nhỏ hoặc quá lớn thì có ảnh hưởng như thế nào ? ( Công năng phòng làm lạnh bình thường, không phải phòng sạch nên không cần áp dương)
cảm ơn!
Đặc điểm khác biệt cơ bản nhất phân biệt AHU với FCU không nằm ở chỗ Cấu tạo Vật chất cụ thể mà nằm ở Phương thức Thiết kế. FCU được Thiết kế và Sản xuất hàng loạt theo Thông số chế tạo hàng loạt (Serial) theo dãy Chế tạo cho trước định sẵn trong Catalogue của hãng. Còn AHU thì được Thiết kế và Chế tạo đơn chiếc theo yêu cầu đặt hàng cụ thể của Khách hàng (Customized). Vì lý do (đặc điểm/bản chất) này mà 1 số các Thông số Thiết kế của AHU là do Khách mua hàng chọn và đặt hàng Nhà SX tính toán và chế tạo theo đặt hàng của mình. Như vậy, đối với AHU, sẽ không có khái niệm mà bạn nói là "quá nhỏ" hay "quá lớn"! Tuy nhiên, thuận theo lẽ tự nhiên, sẽ có 1 số quan hệ ràng buộc giữa các Thông số TK, như là giữa Lưu lượng gió và Công suất xử lý, mà nếu tuân thủ nó sẽ giúp cho TK của sản phẩm AHU sẽ có lợi (tối ưu hóa về Năng lượng và Vật liệu) nhất. Cụ thể là không nên chọn Thông số Lưu lượng gió quá nhỏ (sẽ làm Kích thước và Khối lượng Vật liệu chế tạo quá lớn), và ngược lại. Bạn nhé.

Back
Bên trên