Cần giúp hộp kiểm tra điện trở cho hệ thống chống sét

xuanphukdd

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác!
Mình không rành về hệ thống chống sét nên nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.
Mình xem trong các bản vẽ thiết kế thì họ thường bố trí một hộp kiểm tra điện trở đất ở cao độ 1500mm. Vậy cấu tạo hộp kiểm tra gồm có những gì và mình tự gia công được không hay đó là một thiết bị có bán sẵn trên thị trường.
Cảm ơn các bác.

Ðề: hộp kiểm tra điện trở cho hệ thống chống sét

Nó làm chức năng đúng như tên gọi của nó,dùng để đo điện trở tiếp đất - nên nó phải được đặt ở vị trí mà người kiểm tra dễ dàng tiếp cận và kiểm tra.
Về cấu tạo nó gồm một hộp bảo vệ, một cầu dẫn bằng đồng (test link) để có thể ngắt liên kết giữa dây thoát sét và hệ thống cọc tiếp đất khi đo.
Với cấu tạo đơn giản như vật thì hầu hết là được tự chế tạo, nhưng thường không làm cầu dẫn.

Đốt với các hộp kiểm tra tự chế hay trên thị trưởng thì nên chú trọng Cầu nối kiểm tra, vớichnh1 sét thì cầu nầy phải bằng đồng, và theo minh nghĩ phải > 75mm2 Để đảm bảo thoát sét và tại các tiếp điểm đấu nối phải đảm bảo tính liên tục và dể thao tác khi Test . Thường các hảng cung cấp thiết bị chống sét có cung cấp thiết bị này, cậu nên tham khảo hoạc gọi cho minh mình se Gởi Catolog cho ... nều gia công thì thường hay bị Rĩ do các ốc nối vì gia công không chuẩn .. Mến

@Xuanphukdd : Theo mình, thì vấn đề không phải là mình có sản xuất được hay không? mà vấn đề là họ có chấp nhận sản phẩm và sản phẩm của mình có đạt các tiêu chuẩn an toàn về điện hay không!! :D
Chính vì thế, với hệ chống sét cho building ( bạn đang làm loại này phải không ? ) và cũng do giá cả hệ thống so với các gói khác khá thấp, nên chúng ta sẽ nhập một vài bộ phận trong hệ chống chống sét ( bột giảm điện trở, cọc tiếp địa, kim thu sét tiên đạo và hộp đo điện trở đất ) còn những phụ kiên khác như dây dẫn, bộ gá, phụ kiên lắp đặt thì có thể tự làm ( dây điện thì có chứng chỉ CO, CQ sẵn rồi ). Những phần tự làm này không cần kiểm định hay chứng chỉ chất lượng gì cả >>> Mình ăn được phần này thui :d. Ngoài ra, trong nước giờ cũng có sản xuất bột giảm điện trở đất, nhưng, theo mình, vẫn nên dùng bột của HQ vì có thể 6 tháng sau, với địa chất VN, bạn dùng bột VN chưa chắc đã đạt yêu cầu đâu bạn! Oái ăm đấy!

Back
Bên trên