Công Nghiệp Hỏi về cách tính công suất reheater trong điều khiển độ ẩm

exlife86

Thành Viên [LV 0]
Xin các bác chỉ giáo về nguyên tắc tính toán công suất reheater để điều khiển độ ẩm phòng sạch trong mọi điều kiện thời tiết và tải lạnh. Mình thấy có người tính sơ bộ bằng tổng nhiệt hiện của phòng hoặc bằng công suất nhiệt để nâng nhiệt độ toàn bộ gió cấp lên 8~10 độ C. Các bác thấy cách này có đúng không? Có cách nào chuẩn hơn không?
Cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người.

Trả lời: Hỏi về cách tính công suất reheater trong điều khiển độ ẩm

exlife86
Vấn đề của bạn đưa ra hay đấy.
Nhưng không biết bác tính theo cách nào. Bài toán này thường là bài toán tính toán lạnh-giảm ẩm có lượng nhiệt ẩn cao. Việc gia nhiệt (reheat) là để nâng nhiệt độ sau khi ra dàn coil lạnh để đưa không khí đến nhiệt độ có thể đưa vào phòng. Thường người ta chọn nhiệt độ cấp vào phòng theo kinh nghiệm (trm - tsa)1oC), nếu gió cấp vào phòng tsa thì không khả thi (1921oC + 8oC = 27oC)

Thân

Cảm ơn khonggiansong.
Tôi nghĩ công suất gia nhiệt tính theo cách của bác là chính xác nếu hệ thống hoạt động trong điều kiện tải lạnh và tải ẩm của phòng và môi trường bên ngoài đúng như điều kiện thiết kế.
Vấn đề ở chỗ yêu cầu duy trì nhiệt độ, độ ẩm và áp suất trong phòng theo đúng thiết kế ngay cả ngoài giờ làm việc và trong mọi điều kiện thời tiết. Ví dụ trường hợp vào ban đêm, máy móc thiết bị không làm việc, trong phòng không có người, tải lạnh, tải ẩm trong phòng gần như bằng không, nhưng ngoài trời đang mưa, độ ẩm gió tươi rất cao. Lúc này gió tươi vẫn phải cung cấp vào phòng để giữ áp suất phòng đồng thời AHU vẫn chạy để giữ độ sạch cho phòng. Khi ấy, công suất gia nhiệt tính theo cách của khonggiansong có thể không đủ.
Như vậy, cần phải chọn thiết bị gia nhiệt có công suất đủ để bù vào phần công suất lạnh dư ra khi nhiệt hiện trong phòng giảm và dĩ nhiên phải có thiết bị điều khiển công suất này theo nhiệt độ phòng.
Mong các bác chỉ giáo thêm.

Bác exlife86,

Nếu như điều kiện bác đưa ra như vậy thì là thời điểm đỉnh rồi, thay vì ta tính toán cho thời điểm ban ngày thì bác tính thêm điều kiện ban đêm và có mưa như bác, và so sánh giữa 2 kết quả là được.
Vì quá trình tính toán reheat của mình cũng dựa trên các điều kiện đặt vào thôi, nếu bất kỳ thay đổi của thông số nào thì kết quả cũng đi theo thôi.

Các pro xem và thảo luận thêm.

Back
Bên trên