Hỏi về bình áp lực cho bơm chữa cháy

exlife86

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác,
Mình thấy trong hệ thống bơm chữa cháy, có nơi có lắp bình áp lực, có nơi không. Bác nào có tiêu chuẩn nói về vấn đề này không và cách tính chọn bình áp lực cho bơm chữa cháy như thế nào xin chỉ giáo.
Cảm ơn nhiều.

Ðề: Hỏi về bình áp lực cho bơm chữa cháy

Bình áp lực cho bơm chữa cháy là gì? Theo mình thì không có. Mình nghĩ cái bình mà bạn thấy trong các hệ thống cữa cháy là bình cân bằng áp mà thôi. Còn áp lực của hệ thống chữa cháy là do mình setup. Thông thường áp lực làm việc cho hệ thống chữa cháy nhà xưởng là 8kg\cm2

Hệ thống bơm chữa cháy đầy đủ gồm 1 bơm chính điện, 1 bơm chính dự phòng chạy diesel và một bơm giữ áp gọi là jockey pump. Bơm giữ áp rất là nhỏ vì vậy sau bơm giữ áp có một bình áp lực để giữ áp cho hệ thống và để bảo vệ bơm jockey kia không bật tắt quá nhiều lần. Bình giữ áp này có thể là bình với cấu tạo là màng ngăn dưới nước trên là khí nito, hoặc dùng loại bình có máy nén khí.(Cụ thể về cấu tạo 2 loại bình này thì tôi không rành lắm). Trước kia tôi chỉ thiết kế hệ thống cứu hỏa vách tường cho nhà máy thì chỉ biết đến loại bình thứ nhất thôi, và nếu đặt hàng của hãng bơm Teral bạn có thể đặt trọn bộ từ bơm đến bể mồi, bình giữ áp, tủ điều khiển, van khoá. Hiện nay tôi làm bên building thì thấy công ty luôn thiết kế loại bình giữ áp có máy nén khí, tại sao dùng loại nào thì tôi cũng không hiểu cụ thể, chỉ hiểu một cách cơ bản là về nguyên lý thì bình giữ áp là để giữ áp hệ thống và để bảo vệ bơm khỏi bật tắt quá nhiều.

Đúng là bình tích áp là để bảo vệ bơm khỏi bật tắt quá nhiều! nhưng thực chất cơ chế hoạt động của bình tích áp là sự thay đổi áp lực của bình sẽ dẫn đến khởi động bơm bù, bơm chính. Mỗi bơm bù có 1 ngưỡng làm việc nhất định, khi áp suất trong bình tích áp giảm xuống dưới ngưỡng làm việc thì nó sẽ khởi động bơm bù, bù lại áp suất đã mất. Còn việc lựa chọn ngưỡng làm việc của bơm bù để lựa chọn bình tích áp thì dựa vào tính toán cột áp, lưu ý đến chiều cao đặt bơm, bình.:)

Cảm ơn các bác.
Bác nào có thể chỉ giúp cách tính thể tích bình áp lực cho bơm chữa cháy như thế nào không? Có tiêu chuẩn qui định thì càng tốt.
Cảm ơn.

Tôi thấy exlife86 cũng có bài trong topic tôi hỏi lần trước Chọn bình áp lực như thế nào?. Sao giờ bác lại hỏi lại nhỉ, nhờ có topic đó mà tôi tìm ra công thức tính chọn bình áp lực, bác xem lại đi.

Lần trước chúng ta bàn về tính toán bình áp lực cho bơm cấp nước. Còn đây là bình áp lực cho bơm chữa cháy. Mình nghĩ mục đích sử dụng bình áp lực và nguyên tắc tính toán cho 2 hệ bơm này là khác nhau.
Các bác có cao kiến gì không?

cho hỏi các ae là với al 8kg/m2 thì ra đầu phun của nó khoản bao nhiu lít/phút

Các bác co em hỏi ngoài bình tích áp ra thì hệ thống bơm cc còn bình j nữa ko?
em còn thấy 1 cái bình tròn mà ng ta nói dùng nó để ...làm j nhỉ!
theo kinh nghiệm của em thì khi bơm chính chạy thì áp lực tăng lên rất nhanh và đột ngột vì vậy máy bơm sẽ bật tắt liên tục do để bơm đủ đến ngưỡng.vì thế có thêm 1 cái bình để điều áp lên từ từ ( có phải ko nhỉ )

Back
Bên trên