Công Nghiệp Hỏi cách sử dụng hiệu quả công suất lạnh của Chiller?

chaxanh02

Thành Viên [LV 0]
Toà nhà em thiết kế sử dụng hệ chiller có 2 khu. 1 khu văn phòng làm việc từ 8h sáng đến 17h chiều và khu nhà hàng từ 6h sáng đến 22h tối. Tổng tải của toàn bộ toà nhà là 1423 KW, khu nhà hàng chỉ chiếm khoảng 200KW. Xin các bác tư vấn giúp em phương án chọn và sử dụng Chiller như thế nào để hiệu quả? Thanks!

Trả lời: Hỏi cách sử dụng hiệu quả công suất lạnh của Chiller?

Mình xin góp ý bạn 1 chút nhé nếu mà như thế tốt nhất bạn phân ra làm 2 hệ thống 1 cái phục vụ VP công suất chiller 370RT còn cái kia bạn nên dùng hệ thống VRV nh] thế bạn tính toán đơng giản hơn cả về phần tính tiền điện cho các VP. với 200KW của bạn bạn có thể dùng 1 tổ 30HP và 1 tổ 40HP chứ nếu không khi VP nghỉ thì lôi con chiller >400RT chỉ để chạy có 200KW chác bác phải dùng đến chiller của Carrier ( biến tân 100% ) để gải quyết được tiền điện của cả cái hệ thống này.

Bạn nghĩ sao nếu dùng ice-thermal storage trong trường hợp này:
1. Từ 8h sáng đến 17h chiều chiller sẽ chạy ở chế độ điều hòa: cung cấp 400TR cho tải tòa nhà.
2. Từ 18h đến 22 giờ đêm thời gian này nếu bạn dùng chiller, tiền diện khá cao vì cũng là thời gian cao điểm. Lúc này ice-thermal storage sẽ nhả tải và chiller của bạn đươc nghỉ.
3. từ 23h đến 6h sáng bạn có thời gian để chiller nạp tải cho Ice-thermal storage vì thời gian này giá điện hơi bị rẻ
Tùy bạn cân đối thôi, có thể dùng ice-thermal storage để cung cấp 1 phần tải cho thời gian tổng tải tòa nhà

hhhoang có thể nói rõ về phương pháp tính toán ice-thermal storage cũng như vận hành được không? Khi lắp thêm ice-thermal thì phải thêm cách thiết bị j và cần lưu ý những j. Ở các diễn đàn trước cũng đã trình bày về ice-thermal nhưng chưa nói rõ về phương pháp tính toán cũng như vận hành.
Nếu bạn có tài liệu j nói về phương pháp tính toán cũng như vận hành mong bạn post lên cho a e tham khảo nhé.
Thanks.

chào các bạn, mình xin góp 1 vài ý anh em cùng nahu thảo luận thêm:
Bạn nên tách khu nhà hàng riêng,có 2 phương án xử lý chú này là
1.Dùng 2 dàn nóng VRV,nhưng yêu cầu không gian dàn nóng lắp đặt khá lớn đó ( thường đặt trên mái ) và nếu đặt trong phòng phải có louver thoát gió.
2.Thêm hệ thống riêng Chiller sử dụng máy nén xoắn ốc đáp ứng cho khu nhà hàng này.Tháp giải nhiệt xài chung cho cả toàn nhà luôn.
Ngoài ra bạn nên quan tân phòng máy Chiler đặt ở đâu ,gen nước lạnh,giải nhiệt cho phù hợp
Theo mình nên xài thêm con Chiller xoắc ốc thấy ok hơn !!( hi hì chưa biết kiến trúc sao nữa )
Anh em trao đổi thêm

Cảm ơn các bác cho những lời khuyên bổ ích. Ngoài ra em có thêm một phương án nữa là dùng chiller có sử dụng công nghệ biến tần. Các bác thấy sao? Em thì kết phương án này hơn nhưng khổ nỗi tiếng anh kém quá nên gắp khó khăn trong việc đọc các catalogue để chọn chiller. Bác nào thông về chú này chỉ giáo em chút.

chaxanh02 viết:
Cảm ơn các bác cho những lời khuyên bổ ích. Ngoài ra em có thêm một phương án nữa là dùng chiller có sử dụng công nghệ biến tần. Các bác thấy sao? Em thì kết phương án này hơn nhưng khổ nỗi tiếng anh kém quá nên gắp khó khăn trong việc đọc các catalogue để chọn chiller. Bác nào thông về chú này chỉ giáo em chút.

Có một số phương án cho bác thế này:

1- Nếu bác vẫn quyết định dùng chiller cho toàn hệ thống thì nên chọn 2 x 200RT Screw chiller giải nhiệt nước. 7-12oC / 32-37oC
- Sử dụng CHiller là loại có khả năng giảm tải vô cấp ( ko cần thiết phải quan tâm là cách giảm tải vô cấp dùng biến tần hay Slide Valve vì cái này tùy công nghệ của từng hãng)
- Sử dụng hệ thống bơm nước lạnh trực tiếp dùng biến tần đi qua chiller- hệ thống VPF. Bác đọc thêm bài viết của HR ở trang chủ để nắm thêm thông tin thiết kế.

2- Dùng 2 x 175RT screw chiller (thông tin yêu cầu về hệ thống chiller thiết kế giống y phía trên chỉ khác công suất chiller thôi)- cái này dùng cho khu văn phòng.
- Khu nhà hàng dùng máy cục bộ là loại máy lạnh Commercial nối ống gió, với công suất 200KW thì nhỏ mà, cần đến 2 dàn lạnh công suất khoảng 390MBH là ok.

Tùy ý bác lựa chọn

Back
Bên trên